Tuesday, July 23, 2024
Homeसाप्ताहिककोलाजत्वचेचे आरोग्य

त्वचेचे आरोग्य

हेल्थ केअर : डॉ. लीना राजवाडे

मानवाला व्हिटॅमिन ‘डी’ मिळविण्यासाठी सूर्य फायद्याचा असला तरीही असुरक्षित सूर्यप्रकाशामुळे त्वचेला अत्यंत नुकसान होऊ शकते. ऋतूंमधील हवेतील कोरडेपणाचा आणि कडक उन्हाचा त्वचेवर परिणाम होत असतो. त्या आनुषंगाने होणारे त्वचाविकार टाळण्यासाठी व त्वचेचा तजेला टिकवण्यासाठी सध्याच्या धावपळीच्या युगात त्वचेची काळजी घेऊन ‘त्वचेचे आरोग्य’ जपणे आवश्यक आहे. त्यासाठी काय काळजी घ्यायची, पाहूया या लेखात…

उन्हापासून स्वत:चे रक्षण करा

आपल्या त्वचेची काळजी घेण्याचा सर्वात महत्त्वाचा मार्ग म्हणजे सूर्यापासून संरक्षण करणे. आयुष्यभर सूर्यप्रकाशामुळे सुरकुत्या, वयाचे डाग आणि त्वचेच्या इतर समस्या उद्भवू शकतात – तसेच त्वचेच्या कर्करोगाचा धोका वाढतो. सूर्यापासून संपूर्ण संरक्षणासाठी सनस्क्रीन वापरा. कमीतकमी १५च्या SPF सह ब्रॉड-स्पेक्ट्रम सनस्क्रीन वापरा. उदारपणे सनस्क्रीन लावा आणि दर दोन तासांनी पुन्हा लागू करा किंवा जास्त वेळा तुम्ही पोहत असाल किंवा घाम येत असेल तर सावली शोधा. सकाळी १० ते संध्याकाळी ४ दरम्यान सूर्यप्रकाश टाळा, जेव्हा सूर्याची किरणे सर्वात मजबूत असतात. संरक्षक कपडे घाला. घट्ट विणलेल्या लांब बाहींचे शर्ट, लांब पँट आणि रुंद ब्रिम्ड हॅट्सने तुमची त्वचा झाका. कपडे धुण्याचे पदार्थ देखील विचारात घ्या, जे कपड्यांना विशिष्ट संख्येने धुण्यासाठी अल्ट्राव्हायोलेट संरक्षणाचा अतिरिक्त स्तर देतात किंवा विशेष सूर्य-संरक्षणात्मक कपडे – जे विशेषतः अल्ट्राव्हायोलेट किरणांना रोखण्यासाठी डिझाइन केलेले आहेत.

धुम्रपान करू नका

धूम्रपानामुळे तुमची त्वचा जुनी दिसते आणि सुरकुत्या पडतात. धुम्रपान त्वचेच्या बाहेरील थरांमधील लहान रक्तवाहिन्या अरुंद करते, ज्यामुळे रक्त प्रवाह कमी होतो आणि त्वचा फिकट होते. यामुळे त्वचेच्या आरोग्यासाठी महत्त्वाच्या असलेल्या ऑक्सिजन आणि पोषक घटकांची त्वचा देखील कमी होते.

धूम्रपानामुळे कोलेजन आणि इलास्टिनचेही नुकसान होते – तंतू जे तुमच्या त्वचेला ताकद आणि लवचिकता देतात. याव्यतिरिक्त, धूम्रपान करताना तुम्ही वारंवार चेहऱ्यावरील हावभाव – जसे की श्वास घेताना तुमचे ओठ दाबणे आणि धुरापासून दूर राहण्यासाठी तुमचे डोळे चोळणे हे सुरकुत्या होण्यास कारणीभूत ठरू शकतात.

याव्यतिरिक्त, धूम्रपानामुळे स्क्वॅमस सेल त्वचेच्या कर्करोगाचा धोका वाढतो. तुम्ही धूम्रपान करत असाल, तर तुमच्या त्वचेचे रक्षण करण्याचा सर्वोत्तम मार्ग म्हणजे ते सोडणे. तुम्हाला धूम्रपान थांबविण्यात मदत करण्यासाठी तुमच्या डॉक्टरांना टिप्स किंवा उपचारांसाठी विचारा.

आपल्या त्वचेवर हळुवारपणे उपचार करा

त्वचा दररोज साफ करणे आणि शेव्हिंग करणे तुमच्या त्वचेवर परिणाम करू शकते. ते सौम्य ठेवण्यासाठी : आंघोळीची वेळ मर्यादित करा. गरम पाणी आणि लांब शॉवर किंवा आंघोळ तुमच्या त्वचेतून तेल काढून टाकते. तुमची आंघोळ किंवा आंघोळीची वेळ मर्यादित करा आणि गरम पाण्याऐवजी कोमट पाण्याचा वापर करा.

Strong साबण टाळा. Strong साबण आणि डिटर्जंट तुमच्या त्वचेतून तेल काढून टाकू शकतात. त्याऐवजी, सौम्य soft साबण निवडा.

काळजीपूर्वक दाढी करा. आपल्या त्वचेचे संरक्षण आणि वंगण घालण्यासाठी, शेव्हिंग करण्यापूर्वी शेव्हिंग क्रीम, लोशन किंवा जेल लावा. सर्वात जवळच्या दाढीसाठी, स्वच्छ, धारदार रेझर वापरा. केस ज्या दिशेने वाढतात त्या दिशेने दाढी करा, त्याच्या विरुद्ध नाही.

आंघोळ केल्यावर, आपल्या त्वचेवर टॉवेलने हलक्या हाताने थापवा किंवा कोरडी करा जेणेकरून आपल्या त्वचेवर थोडा ओलावा राहील. कोरड्या त्वचेला मॉइश्चराइझ करा. जर तुमची त्वचा कोरडी असेल, तर तुमच्या त्वचेच्या प्रकाराला साजेसे मॉइश्चरायझर वापरा. रोजच्या वापरासाठी, एसपीएफ असलेल्या मॉइश्चरायझरचा विचार करा.

सकस आहार घ्या

निरोगी आहार तुम्हाला तुमचे सर्वोत्तम दिसण्यात आणि अनुभवण्यास मदत करू शकतो. भरपूर फळे, भाज्या, संपूर्ण धान्य आणि पातळ प्रथिने खा. आहार आणि मुरुमांमधला संबंध स्पष्ट नाही; परंतु काही संशोधनात असे सुचवले आहे की फिश ऑइल किंवा फिश ऑइल सप्लिमेंट्स समृद्ध आणि अस्वास्थ्यकर चरबी आणि प्रक्रिया केलेले किंवा परिष्कृत कार्बोहायड्रेट्स कमी असलेले आहार तरुण दिसणाऱ्या त्वचेला प्रोत्साहन देऊ शकते. भरपूर पाणी प्यायल्याने तुमची त्वचा हायड्रेट राहण्यास मदत होते.

तणाव व्यवस्थापित करा

अनियंत्रित तणाव तुमची त्वचा अधिक संवेदनशील बनवू शकतो आणि मुरुमांचा त्रास आणि इतर त्वचेच्या समस्यांना कारणीभूत ठरू शकतो. निरोगी त्वचेला प्रोत्साहन देण्यासाठी आणि मनाची निरोगी स्थिती- तुमच्या तणावाचे व्यवस्थापन करण्यासाठी पावले उचला. पुरेशी झोप घ्या, वाजवी मर्यादा सेट करा, तुमची टू-डू लिस्ट परत मोजा आणि तुम्हाला आवडत असलेल्या गोष्टी करण्यासाठी वेळ काढा. परिणाम तुमच्या अपेक्षेपेक्षा जास्त आश्चर्यकारक चांगले असू शकतात.

leena_rajwade@yahoo.com

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -