Tuesday, July 16, 2024
Homeताज्या घडामोडीSummer Drinks: उन्हाळ्यात कोल्ड ड्रिंक्सला 'हे' आहेत उत्तम पर्याय

Summer Drinks: उन्हाळ्यात कोल्ड ड्रिंक्सला ‘हे’ आहेत उत्तम पर्याय

उन्हाळ्यात हेल्दी ड्रिंक्स प्यायल्याने उष्माघात आणि डिहायड्रेशनपासूनही होतो बचाव

मुंबई : भारतातील उन्हाळी हंगाम अत्यंत अस्वस्थ करणारा असू शकतो. बहुतेक भारतीय शहरांमध्ये लोक तीव्र उष्णतेनेच नव्हे तर दमट होणाऱ्या आर्द्रतेचाही सामना करतात. त्यामुळे उन्हाळी हंगामात हायड्रेटेड राहणे आणि आपल्या द्रवपदार्थाचे सेवन वाढवणे आवश्यक आहे. दिवसभर ऊर्जावान आणि हायड्रेट ठेवण्यासाठी आवश्यक जीवनसत्त्वे आणि पोषक तत्त्वे प्रदान करतात. उन्हाळ्यात अनेक हंगामी फळे आणि भाज्या मुबलक प्रमाणात असतात. याच्या सेवनाने तुम्ही उन्हाळ्यात होणाऱ्या समस्यांपासून दूर राहू शकता.

उन्हाळ्यातील शीतपेये हा आपल्या दैनंदिन आहाराचा एक महत्त्वाचा घटक आहे. यामुळे हेल्दी ड्रिंक्स प्यायल्याने उष्माघात आणि डिहायड्रेशनपासूनही बचाव होतो. उन्हाळ्यात शरीर आतून थंड ठेवण्यासाठी यातील शीतपेयांचा आहारात समावेश करावा.

१. ताक दह्यापासून मीठ आणि मसाले घालून बनवलेले ताक शरीरातील उष्णता कमी करण्यात आणि निर्जलीकरण रोखण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावते. यात इलेक्ट्रोलाइट्स भरपूर प्रमाणात असतात. उन्हाळ्यात अनेकदा शरीरात पाण्याची कमतरता भासते, हे टाळण्यासाठी ताक हे उत्तम पेय आहे. उन्हाळ्यात ताक प्यायल्याने या ऋतूत उष्णतेमुळे होणारे आजार आणि सामान्य अस्वस्थता कमी होण्यास मदत होते.

२. कोकम सरबत- गोवा आणि महाराष्ट्रात लोकप्रिय असलेले कोकम सरबत, वाळलेल्या कोकम मऊ होईपर्यंत कोमट पाण्यात मिसळून आणि मिश्रण तयार करण्यासाठी तयार केले जाते. घन अवशेष चाळणीने गाळून घ्या, साखर घाला आणि साखर विरघळेपर्यंत उकळवा. तुमचे कोकम कॉन्सन्ट्रेट आता शरबत बनवण्यासाठी तयार आहे. थोडा बर्फाचा चुरा, मीठ आणि थंडगार पाण्याचा लगदा घाला आणि कोकम शरबत चाखायला तयार आहे.

३. नारळाचे पाणी- नारळाचे पाणी हे नैसर्गिक हायड्रेटर आहे. नारळ पाणी प्यायल्याने घामाने उत्सर्जित होणाऱ्या मानवी शरीरातील इलेक्ट्रोलाइट्सच्या कमतरतेवर मात करता येते. तसेच त्याचे सेवन केल्याने शरीरावर थंडीचा प्रभाव पडतो. उन्हाळ्यात आपली पचनक्रिया तंदुरुस्त राहते. पोटाच्या आवरणावरील जळजळीची समस्या कमी करते.

४. पियुष- पियुष हे गुळगुळीत पोत असलेले मलईदार पेय आहे आणि त्याची सुसंगतता लस्सीपेक्षा जाड आहे. है एक पारंपारिक महाराष्ट्रीयन पेय आहे जे गुजरातमध्ये देखील सेवन केले जाते आणि त्याचा आनंद घेतला जातो. ताक आणि श्रीखंड वापरुन बनवलेले पदार्थ पाण्यात मिसळले जातात आणि चवीनुसार वेलची पावडर आणि साखर मिसळले जातात. नंतर गोड मिश्रण रेफ्रिजरेट केले जाते आणि केशर स्ट्रेंड किंवा जायफळ पावडरसह ग्लासमध्ये थंडगार सर्व्ह केले जाते.

५. बेलाचा रस- बेल हे एक फळ आहे जे कडक उन्हाळ्याच्या दिवसात ऊर्जा वाढवणारे म्हणून काम करते. लाकूड सफरचंदाचा रस प्यायल्याने शरीराला थंडावा मिळतो. बेलचा रस रिबोफ्लेविनने भरलेला असतो. त्यात बी-व्हिटॅमिन देखील असते, जे उष्णतेच्या दिवसात शरीराचा ऊर्जा पुरवठा सुरळीत ठेवण्यासाठी महत्त्वाची भूमिका बजावते.

६. मिंटी काकडी कूलर ( Minty Cucumber Cooler )
मिंटी काकडी कूलर हे काकडी, पुदिन्याची ताजी पाने, लिंबाचा रस आणि मध किंवा ॲगेव्ह सिरप यांचे मिश्रण करून तयार केलेले ताजेतवाने पेय आहे. काकडीत ९५% पेक्षा जास्त पाणी असते, ज्यामुळे ते उन्हाळ्यातील पेयांसाठी उत्कृष्ट हायड्रेटिंग घटक बनतात. ते व्हिटॅमिन के आणि पोटॅशियमसह जीवनसत्त्वे आणि खनिजे देखील समृद्ध आहेत, जे संपूर्ण आरोग्य आणि हायड्रेशनला समर्थन देतात. पुदीना जोडल्याने थंडावा मिळतो, तर लिंबाचा रस एक झेस्टी किक जोडतो, ज्यामुळे उन्हाळ्याच्या उष्णतेवर मात करण्यासाठी उत्तम प्रकारे ताजेतवाने पेय तयार होते.

७. सत्तू पेय- सत्तूमध्ये भरपूर लोह, मँगनीज आणि मॅग्नेशियम असते आणि त्यात सोडियमचे प्रमाण कमी असते. हे शरीराला जलद ऊर्जा प्रदान करते आणि शरीराला आतून थंड ठेवते. सत्तू आतड्यांसाठी चांगले आहे, कारण त्यात भरपूर अघुलनशील फायबर असते. हे गॅस, बद्धकोष्ठता आणि ऍसिडिटीवर देखील नियंत्रण ठेवते, ज्यामुळे ते उन्हाळ्यासाठी एक आदर्श कूलर बनते.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -