Monday, July 15, 2024
HomeदेशHeatwave in India : देशभरात उष्णतेची लाट; तापमान ४५ अंशांपर्यंत पोहोचणार! तर...

Heatwave in India : देशभरात उष्णतेची लाट; तापमान ४५ अंशांपर्यंत पोहोचणार! तर काही भागात मुसळधार!

नवी दिल्ली : भारतीय हवामान विभागाने (IMD) आज देशाच्या अनेक भागांमध्ये उष्णतेच्या तीव्र लाटेचा इशारा (Heatwave in India) जारी केला आहे. एक्सवर केलेल्या ट्विटमध्ये, हवामान विभागाने म्हटले आहे की, ‘पंजाब, हरियाणा-चंदीगड-दिल्ली, पश्चिम राजस्थान आणि पूर्व राजस्थानच्या काही भागात उष्णतेची लाट (Heatwave) ते तीव्र उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता आहे. तर काही भागात मुसळधार पाऊस कोसळणार असल्याचाही इशारा दिला आहे.

याशिवाय, उत्तर प्रदेशातील काही भागात उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता आहे. मध्य प्रदेश, उप-हिमालयीन पश्चिम बंगाल, गंगेचे पश्चिम बंगाल, बिहार, गुजरात, सौराष्ट्र आणि कच्छ मध्येही तापमान अधिक असण्याची शक्यता आहे.

माध्यमांशी बोलताना वरिष्ठ आयएमडी शास्त्रज्ञ डॉ. नरेश कुमार म्हणाले की, एप्रिलपासून शेवटच्या काही दिवसांपर्यंत, सतत पश्चिम विक्षोभ वायव्य भारतावर प्रभाव टाकत आहे. ज्यामुळे जम्मू आणि काश्मीर, हिमाचल प्रदेश आणि उत्तराखंडच्या काही भागांत तापमान वाढत आहे. अवकाळी पडलेल्या पावसामुळे मे महिन्यात तापमान ४५ अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचले आहे.

पंजाब आणि हरियाणामध्येही तापमान ४४ अंश सेल्सिअसच्या जवळ आहे आणि उष्णतेच्या लाटेची स्थिती उत्तर प्रदेशसारखीच आहे. राजस्थान, पंजाब, हरियाणा आणि उत्तर प्रदेशमध्ये पुढील ५ दिवस आणि मध्यभागी उष्णतेची लाट येण्याची शक्यता आहे. उत्तर प्रदेश आणि बिहारमध्ये ४ दिवस, त्यानंतर हलके गडगडाटी वादळे येऊ शकतात, ज्यामुळे तापमान किंचित खाली येऊ शकते, असेही कुमार यांनी नमूद केले आहे.

याशिवाय, पुढील ५ दिवसांत तामिळनाडू, केरळ आणि दक्षिण कर्नाटकमध्ये मुसळधार ते अतिवृष्टीची शक्यता आहे. हवामान खात्याने म्हटले आहे की, पुढील ५ दिवसांत उत्तर-पश्चिम भारत आणि बिहारच्या मैदानी भागात उष्णतेपासून तीव्र उष्णतेच्या लाटेची परिस्थिती निर्माण होण्याची शक्यता आहे आणि १८ मे पासून पूर्व आणि मध्य भारतात उष्णतेची लाट सुरू होण्याची शक्यता आहे.

हवामान खात्याने वर्तवलेल्या अंदाजानुसार, २३ मे पर्यंत दक्षिण द्वीपकल्पीय भारतावर एकाकी मुसळधार ते अति मुसळधार पाऊस होण्याची शक्यता आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -