Thursday, July 18, 2024

MIRACLE FOOD ‘तूप’

  • हेल्थ केअर: डॉ. लीना राजवाडे

फक्त एक चमचा आणि ते कोणत्याही खाद्यपदार्थाचे रूपांतर आनंददायी मेजवानीत करण्यासाठी पुरेसे आहे. रेसिपीमध्ये आत्मा नसतो; परंतु मोहक रेसिपीमध्ये हा घटक असतो. काही अंदाज?
हे तूप अर्थातच! पचन, शोषण, आत्मसात करणे, रोगप्रतिकारक शक्ती, स्मरणशक्ती, बुद्धिमत्ता यांसाठी खाण्यात, जेवणात पूर्वीपासून वापरात असणारा, भारतीय miracle food तुपाने अलीकडेच त्याच्या कथित आध्यात्मिक आणि वैद्यकीय फायद्यांमुळे प्रचंड लोकप्रियता मिळवली आहे.

तुपाविषयी प्रभावी तथ्ये –
१. तूप सकस ऊर्जा स्रोत आहे आणि ते सहज
शोषले जाते.
प्राचीन काळापासून तूप हे अन्नाचे सर्वात शुद्ध रूप असल्याचे आढळून आले आहे आणि ते नवजीवन देणारे असल्याचे मानले जाते. तुपामध्ये आढळणारे (The medium-chain triglycerides) (MCTS) आपल्या शरीराद्वारे त्वरित ऊर्जा म्हणून वापरले जाऊ शकतात.
२. उच्च स्मोकिंग पॉइंटमुळे, उत्तम स्वयंपाक एजंट तुपाचे स्मोकिंग पॉइंट जास्त असल्याने ते इतर तेलांप्रमाणे त्वरित ऑक्सिडाइझ होत नाही आणि मुक्त रॅडिकल्स तयार करत नाही. तसेच ते जळत नाही, म्हणून तळण्यासाठी आणि तळण्यासाठी योग्य भागीदार
असू शकते.
३. (Lactose intolerance) लैक्टोज असहिष्णुताग्रस्त लोक तुपाचे कौतुक करतील. तूप हा दुग्धजन्य पदार्थ आहे, असे अनेक लोक मानतात; परंतु ते दुग्धजन्य पदार्थ उकळून तयार केले जाते. बाकी आहे ते चरबी – विरघळणारे जीवनसत्त्वे आणि MCT यांचे स्वादिष्ट मिश्रण, जे दोन्ही तुमच्या आरोग्यासाठी फायदेशीर आहेत. पचनाच्या समस्येमुळे जे लोक लोणी खाऊ शकत नाहीत, ते तूप खाऊ शकतात.
४. तूप तुमच्या डोळ्यांत ती चमक देईल.
डोळ्यांचा त्रास असणाऱ्या लोकांमध्ये फॅट-सोल्युबल व्हिटॅमिन ‘ए’ची कमतरता असते. त्यांना तूप हे या जीवनसत्त्वाचा चांगला स्रोत म्हणून आणि दृष्टी सुधारण्यास मदत करू शकते!
५. तुपात ओमेगा ३ फॅटी अॅसिडचे प्रमाण जास्त असते.
आतापर्यंत, तुम्हाला माहीत आहे की, ओमेगा ३ हा हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रणालीच्या कार्याचा अविभाज्य भाग आहे.
इतर स्वयंपाक तेले आणि भाज्यांप्रमाणे, तुपात ओमेगा ३ जास्त असते. परिणामी या प्रकारची चरबी हानिकारक कोलेस्ट्रॉल कमी करते आणि तुमचे हृदय मजबूत करते.
६. तूप पचनास मदत करते. तूप भूक उत्तेजित करते, यामुळे गॅस्ट्रिक अॅसिड स्राव देखील होतो, जलद पचन आणि शोषण्यास मदत होते, ज्यामुळे ते पौष्टिक स्तरावर इष्ट पदार्थांपैकी एक बनते! हे लहान आतड्यांची शोषण क्षमता सुधारते आणि आपल्या गॅस्ट्रोइंटेस्टाइनल ट्रॅक्टचे अम्लीय पीएच कमी करते. वजन कमी करण्यातही तूप मदत करू शकते.
७. रोगप्रतिकार शक्ती वाढवण्यासाठी तुपाचा उपयोग होतो. तुपामध्ये ब्युटीरिक अॅसिड असते, एक मध्यम-चेन फॅटी अॅसिड (ट्रायग्लिसराइड) शरीरातील अनेक आवश्यक कार्यांसाठी जबाबदार असते. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, हे आतडे आरोग्य आणि पाचन तंत्राचे कार्य राखण्यासाठी जबाबदार आहे. ब्युटीरिक अॅसिड टी-सेल्सच्या निर्मिती आणि कार्यामध्ये मदत करते, जे बॅक्टेरिया आणि व्हायरलसारख्या बहुतेक संक्रमणांपासून संरक्षणाची पहिली ओळ म्हणून
कार्य करते.
८. तूप तुमच्या हाडांसाठी चांगले आहे. हाडांची घनता आणि सामर्थ्य यासाठी आवश्यक असणारा एक घटक म्हणजे व्हिटॅमिन K२. हे कॅल्शियम आणि इतर ट्रेस खनिजे शोषून घेण्यास मदत करते, जे हाडांचे बिल्डिंग ब्लॉक्स आहेत. तूप या आश्चर्यकारक जीवनसत्त्वाचा एक चांगला स्रोत आहे, जो मजबूत हाडे तयार करण्यास मदत करतो.
९. तुम्हाला आतून ऊबदार ठेवण्यास मदत करते. आयुर्वेदानुसार तूप आतून ऊबदार राहण्यास मदत करते, म्हणूनच गाजर का हलवा आणि मूग डाळ हलवा यांसारख्या हिवाळ्यातील पदार्थांमध्ये ते खूप सामान्य आहे.

शास्त्रीय संशोधनात सिद्ध झाले आहे की, तुपात आढळणारे CLA जास्त वजन कमी करण्यास मदत करू शकते. हे काही लोकांच्या शरीरातील चरबीचे प्रमाण कमी करण्यास देखील मदत करू शकते. तूप फॅटने समृद्ध असले तरी त्यात मोनोअनसॅच्युरेटेड ओमेगा – ३ चे प्रमाण जास्त असते. हे निरोगी फॅटी अॅसिडस् निरोगी हृदय आणि हृदय व रक्तवाहिन्यासंबंधी प्रणालीला समर्थन देतात. आयुर्वेदात, तूप ओजस किंवा जीवन ऊर्जा वाढवते असे मानले जाते. शतकांपासून, तूप हे रसायन मानले गेले आहे, ज्याचा अर्थ शरीर आणि मन दोन्ही संतुलित करणारे एक उपचार करणारे अन्न आहे, तेव्हा आता या AGE OLD MIRACLE FOOD तुपाचे पौष्टिक मूल्य आणि आरोग्य फायद्यांबद्दल समजल्यानंतर, तुम्हाला तुमच्या आहारात तुपाचा समावेश नक्की करावासा वाटेल.

leena_rajwade@yahoo.com

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -