Wednesday, July 24, 2024
HomeदेशLS Election 2024 : शेवटच्या टप्प्यातील 'हाय-प्रोफाइल' प्रचार संपला

LS Election 2024 : शेवटच्या टप्प्यातील ‘हाय-प्रोफाइल’ प्रचार संपला

लखनऊ : लोकसभा निवडणुकीच्या (LS Election 2024) सातव्या आणि शेवटच्या टप्प्यातील ‘हाय-प्रोफाइल’ प्रचार आज संपला. यात उत्तरप्रदेशातील १३ जागांसाठीचा प्रचार, ज्यामध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांचे प्रतिनिधित्व असलेल्या वाराणसी आणि उत्तर प्रदेशचे मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांचे मूळ गाव गोरखपूर यासारख्या हाय-प्रोफाइल मतदारसंघांचा समावेश आहे.

उत्तर प्रदेशचे मुख्य निवडणूक अधिकारी नवदीप रिनवा यांनी माहिती दिली की लोकसभा निवडणुकीच्या सातव्या टप्प्यांतर्गत राज्यातील १३ लोकसभा मतदारसंघांसाठी १ जून रोजी मतदान होणार आहे. तसेच सोनभद्र जिल्ह्यातील दुधी विधानसभा मतदारसंघासाठीही पोटनिवडणूक होणार असल्याचे त्यांनी सांगितले.

ते म्हणाले की, सातव्या टप्प्यात १३ लोकसभा मतदारसंघांसाठी १३४ पुरुष आणि १० महिला असे एकूण १४४ उमेदवार रिंगणात आहेत.

सीईओ म्हणाले की लोकसभेच्या १३ जागांपैकी ११ सर्वसाधारण प्रवर्गातील आणि २ अनुसूचित जातींसाठी राखीव आहेत. या टप्प्यातील १३ लोकसभा मतदारसंघ म्हणजे महाराजगंज, गोरखपूर, कुशीनगर, देवरिया, बांसगाव, घोसी, सलेमपूर, बलिया, गाझीपूर, चंदौली, वाराणसी, मिर्झापूर आणि रॉबर्टसगंज.

ते म्हणाले की, सातव्या टप्प्यातील या १३ लोकसभा मतदारसंघात २.४९ कोटी मतदार असून त्यापैकी १.३२ कोटी पुरुष मतदार आणि १.१७ कोटी महिला मतदार आहेत, जे रिंगणातील उमेदवारांचे भवितव्य ठरवण्यास पात्र आहेत.

ते पुढे म्हणाले, “एकूण १४,१८३ मतदान केंद्रे आणि २५,६५८ मतदान केंद्रे आहेत जिथे सकाळी ७ ते संध्याकाळी ६ या वेळेत मतदान होईल.”

हाय-प्रोफाइल जागांपैकी वाराणसी हा भाजपचा बालेकिल्ला मानला जातो. येथे १९९६ पासून एकदाही भाजपाचा पराभव झालेला नाही. २०१४ मध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी येथून निवडून आले. वाराणसीमधून तिसऱ्यांदा निवडून येण्याची मागणी करत असलेले पीएम मोदी यांनी २०१९ मध्ये एकूण मतांपैकी ६३ टक्के मते मिळवून मोठा विजय मिळवला. यावेळी त्यांचा सामना प्रदेश काँग्रेसचे अध्यक्ष अजय राय आणि बसपचे अथर जमाल लारी यांच्याशी आहे.

मोदींनी २०१९ आणि २०१४ मध्ये अजय राय यांचा मोठ्या फरकाने पराभव केला होता, जेव्हा आम आदमी पक्षाचे संयोजक अरविंद केजरीवाल यांनी पंतप्रधानांच्या विरोधात निवडणूक लढवली आणि ते दुसऱ्या क्रमांकावर होते.

मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांचे मूळ गाव असलेल्या गोरखपूरमध्ये दोन अभिनेते राजकारणी एकमेकांना आव्हान देत आहेत. रवि किशन शुक्ला या नावाने प्रसिद्ध असलेले भाजपचे खासदार रवींद्र किशन शुक्ला सलग दुसऱ्यांदा ही जागा राखण्यासाठी लढत आहेत. त्यांचा सामना भारत ब्लॉकच्या उमेदवार काजल निषाद हिच्याशी आहे, जो एक भोजपुरी अभिनेता देखील आहे.

मिर्झापूरची जागाही एनडीएसाठी महत्त्वाची आहे. २०१९ च्या निवडणुकीत केंद्रीय मंत्री आणि अपना दल (सोनेलाल) च्या अध्यक्षा अनुप्रिया पटेल यांनी बहुमत मिळवले. त्यांचा सामना सपाचे राजेंद्र एस. बिंद आणि बसपाचे मनीष त्रिपाठी यांच्याशी आहे.

दुसऱ्या हॉट सीटवर, पारसनाथ राय, ज्यांना जम्मू आणि काश्मीर एलजी मनोज सिन्हा यांच्या जवळचे मानले जात होते, त्यांचा सामना एसपीच्या तिकिटावर नुकताच मृत्यू झालेला गुंड मुख्तार अन्सारीचा भाऊ अफजल अन्सारी यांच्याशी होणार आहे. २०१९ मध्ये, अफजल अन्सारी यांनी भाजपचे ज्येष्ठ नेते मनोज सिन्हा यांचा १.१९ लाख मतांनी पराभव केला. येथे उमेश कुमार सिंह बसपाकडून निवडणुकीच्या रिंगणात आहेत.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -