Monday, July 15, 2024
Homeसंपादकीयरविवार मंथनउद्योगात महिलांची संख्या वाढत आहे…...

उद्योगात महिलांची संख्या वाढत आहे……

दी लेडी बॉस: अर्चना सोंडे

एकदा बँकेत गेले होते, तेव्हा महिलांची रांग दिसली. चौकशी केली असता व्यवसाय सुरू करण्य़ासाठी ही महिलांची कर्ज घेण्याकरिता रांग आहे हे कळले. ती रांग पाहून अभिमान वाटला. आपल्या महिला आपल्या देशाच्या आर्थिक व्यवस्थेत उद्योजकतेच्या रूपाने हातभार लावत आहेत हे पाहून भारी वाटलं. इंडिया ब्रॅण्ड इक्विटी फाऊंडेशनचा एक लेख महिला उद्योजकतेविषयी वाचण्यात आला. आपली लेडी बॉस किती प्रगती करत आहे ते या लेखात स्पष्ट केले होते. महिला जागतिक दिन नुकताच झाला. त्या पार्श्वभूमीवर त्या लेखाचे महत्त्व आणखी गडद झाले.

महिला उद्योजक आणि भारतातील त्यांच्या वाढत्या उपस्थितीने देशाच्या सामाजिक आणि आर्थिक लोकसंख्या शास्त्रावर लक्षणीय प्रभाव टाकला आहे. श्रमशक्तीमध्ये महिलांच्या सहभागामुळे लाखो कुटुंबांना गरिबीतून बाहेर निघण्यास मदत झाली आहे आणि रोजगार निर्मिती झाली आहे. स्त्रिया त्यांच्या नेतृत्व कौशल्यासाठी प्रसिद्ध आहेत आणि म्हणूनच इलेक्ट्रॉनिक उत्पादनासारख्या नवीन युगातील उद्योगांमध्ये त्यांचे वर्चस्व आहे, जेथे त्यांच्या कामामुळे आणि उत्पादन क्षमतेच्या चांगल्या पातळीमुळे ५०%पेक्षा जास्त कर्मचारी महिला आहेत. कामाकडे पाहण्याचा हा दृष्टिकोन आणि प्रशंसनीय व्यावसायिक कौशल्ये यांनी आधुनिक कर्मचाऱ्यांमध्ये महिलांच्या महत्त्वावरही भर दिला आहे.

भारताच्या अर्थव्यवस्थेत महिलांची भूमिका
भारतात २०.३७% स्त्रिया सूक्ष्म-लघू-मध्यम उद्योगाच्या मालक आहेत ज्यांचा श्रमशक्तीच्या २३.३% वाटा आहे. त्या अर्थव्यवस्थेचा कणा मानले जातात. मॅकिन्स ग्लोबलच्या मते, भारत श्रमशक्तीमध्ये महिलांचा सहभाग वाढवून जागतिक जीडीपीमध्ये ७०० अब्ज अमेरिकन डॉलर्स जोडू शकतात. उत्पादन आणि कृषी क्षेत्रात काम करणाऱ्या महिलांची टक्केवारी पुरुषांच्या तुलनेत जास्त आहे. या क्षेत्रांना सामान्यतः कुटुंबांना गरिबीतून बाहेर येण्यास आणि उच्च कौटुंबिक उत्पन्नामध्ये योगदान देण्याचे श्रेय दिले जाते. शिवाय, आर्थिक वर्ष २०२१ मध्ये महिलांमधील साक्षरतेचा दर ८.८% इतका वाढला, जो देशाच्या उज्ज्वल भविष्यावर प्रकाश टाकतो.

महिलांच्या नेतृत्वाखालील व्यवसाय प्रभाव
महिलांच्या नेतृत्वाखालील व्यवसाय अर्थव्यवस्थेला मोठी चालना देतात. भारतात ४३ कोटी कार्यक्षम वयाच्या महिला आहेत. अंदाजे दीड कोटी महिलांच्या मालकीचे व्यवसाय आहेत जे दोन ते अडीच कोटी लोकांना थेट रोजगार देतात. याशिवाय अनेक व्यवसायांवर महिलांचे नियंत्रण आहे. भारतीय स्त्रिया स्वतंत्र आहेत आणि त्यांना स्वतःचा व्यवसाय सुरू करण्याची प्रबळ प्रेरणा आहे. बोस्टन कन्सल्टिंग ग्रुपच्या मते, महिलांनी स्थापन केलेल्या किंवा सह-स्थापना केलेल्या स्टार्ट-अप्स पाच वर्षांच्या कालावधीत १०% अधिक संचयी कमाई करतात. या स्टार्ट-अपमध्ये अधिक समावेशी कार्यसंस्कृती आहे आणि पुरुषांपेक्षा ३ पट अधिक महिलांना रोजगार आहे. शिवाय, महिलांच्या नेतृत्वाखालील व्यवसाय पुढील पाच वर्षांत ९०% वाढतील असा अंदाज आहे.

महिला उद्योजक भारताच्या ५०% स्टार्ट-अप इकोसिस्टमला सशक्त करत आहेत. पुढील घटक महिला उद्योजकतेला पोषक आहेत.

ओळख : प्रशंसा, आदर, सन्मान आणि प्रसिद्धी या स्वरूपातील ओळख महिला उद्योजकांना प्रेरित करते. बेन अँड कंपनीच्या सर्वेक्षणानुसार, ग्रामीण भागातील ४५% पेक्षा जास्त भारतीय महिलांना ओळख मिळवण्यासाठी व्यवसाय सुरू करण्यास प्रवृत्त केले गेले.

परिणाम : महिलांच्या नेतृत्वाखालील स्टार्ट-अप पुरुषांच्या नेतृत्वाखालील स्टार्टअप्सच्या तुलनेत ३५% जास्त गुंतवणुकीवरील परतावा देतात. अधिक परतावा निर्माण करण्याची ही क्षमता महिलांना स्वतःचा व्यवसाय सुरू करण्यास प्रोत्साहित करते.

अपुऱ्या गरजा पूर्ण करणे : कुटुंबाचा उदरनिर्वाह करण्याची स्त्रियांची अंगभूत गरज हा एक महत्त्वाचा घटक आहे. ते ८५% खरेदीचे निर्णय घेतात, चांगली जीवनशैली प्रदान करण्याची गरज महिलांना प्रेरित करते.

शिक्षण : विज्ञान, तंत्रज्ञान, अभियांत्रिकी आणि गणित (STEM) विषयांशी संबंधित उद्योगात महिला पदवीधरांच्या निर्मितीमध्ये भारताचा जगभरात अव्वल क्रमांक लागतो. या क्षेत्रातून सुमारे ४०% स्त्रिया पदवीधर आहेत. भारतीय महिला विज्ञान आणि तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात गेम चेंजर्स आहेत.

ज्या व्यवसायांमध्ये महिलांचे नेतृत्व आहे ते अतिशय कार्यक्षमतेने चालवले जातात असे मानले जाते आणि अशा व्यवसायात गुंतवणूक करण्याची काही आकर्षक कारणे आहेत, ती कारणे पुढीलप्रमाणे –
उच्च परताव्याची क्षमता : महिलांच्या नेतृत्वाखालील व्यवसायांना कमी गुंतवणुकीची आवश्यकता असते परंतु उच्च महसूल निर्माण होतो. गुंतवलेल्या प्रत्येक डॉलरसाठी, महिलांच्या नेतृत्वाखालील स्टार्ट-अप पुरुषांच्या नेतृत्वाखालील स्टार्ट-अप्सच्या ३१ टक्क्यांच्या तुलनेत ७८ टक्के परतावा देतात.

बहुविध कौशल्य : स्त्रिया उत्कृष्ट मल्टी-टास्कर्स आहेत कारण त्यांच्यापैकी बहुतेक एकाच वेळी अनेक गोष्टींवर काम करू करतात. या स्त्रिया विविध उत्पन्नाचे प्रवाह निर्माण करण्यात आणि स्टार्ट-अप्सचे पालनपोषण करण्यात मदत करण्यासाठी अत्यंत मौल्यवान सिद्ध होऊ शकतात. युनिव्हर्सिटी ऑफ हर्टफोर्डशायरच्या मानसशास्त्रज्ञांनी केलेल्या सर्वेक्षणानुसार, जेव्हा महिला आणि पुरुषांना एकाच वेळी दोन कार्ये दिली गेली तेव्हा महिलांची गती ६१% कमी झाली, तर पुरुषांची गती ७७% ने कमी झाली.

मोठी जोखीम घेणे : महिला उद्योजक अधिक जोखीम घेण्यासाठी ओळखल्या जातात. केपीएमजीने केलेल्या सर्वेक्षणानुसार ४३% स्त्रिया अधिक जोखीम घेण्यास इच्छुक आहेत. शिवाय, संधींची कल्पना करण्यात स्त्रिया पुरुषांपेक्षा सरस आहेत.

अनुकूलता आणि उच्च भावनांक : स्त्रियांमध्ये परिस्थितीशी जुळवून घेण्याची गतिशील क्षमता असते. बेन अँड कंपनी, गुगल आणि एडब्ल्यूई फाऊंडेशनने शहरी भारतातील ३५० महिला सोलोप्रेन्युअर्स (एकचालकानुवर्ती उद्योग) आणि छोट्या कंपनी मालकांच्या केलेल्या सर्वेक्षणात असे आढळून आले की महिला संस्थापकांद्वारे चालवल्या जाणाऱ्या कंपन्या लवचिक आणि परिस्थितीशी जुळवून घेण्यास वेगवान आहेत. परिणामांमध्ये असेही दिसून आले की महिलांमध्ये भावनांक देखील जास्त होते.

भारतात, ४५% स्टार्ट-अप महिला चालवतात, त्यापैकी ५०,००० पेक्षा जास्त सरकार मान्यताप्राप्त आहेत. २०२१ मध्ये देशात सर्वाधिक महिलांच्या नेतृत्वाखालील स्टार्ट-अप युनिकॉर्नमध्ये बदलले आहेत. भारत सरकारने २०२१ मध्ये महिला आणि बाल विकासासाठी बजेटमध्ये १४% वाढ केली आहे. त्यासाठी आर्थिक वर्ष २०२१ मध्ये ३०,००० कोटी रुपये (US$ ३.९७ बिलियन) तरतूद केले. या अर्थसंकल्पीय वाटपात खाली सूचीबद्ध केल्याप्रमाणे विविध विकास योजनांचा देखील समावेश होता.

भारतीय महिला बँक व्यवसाय कर्ज
या प्रकारच्या व्यवसाय कर्जाची स्थापना २०१७ मध्ये महिलांना स्वस्त कर्ज मिळविण्यात मदत करण्यासाठी आणि संसाधनांची कमतरता असूनही मोठी स्वप्ने पाहण्यासाठी करण्यात आली. ही योजना महिला उद्योजकांसाठी २० कोटी रुपये (US$ २.४६ दशलक्ष) पेक्षा जास्त कर्ज देते. १ कोटी (US$ ०.१३ दशलक्ष) रु. पेक्षा कमी किमतीच्या कर्जासाठीही तारणमुक्त कर्ज मिळू शकते.

देना शक्ती योजना
कृषी, किरकोळ आणि उत्पादन यासारख्या विशिष्ट क्षेत्रात त्यांचा व्यवसाय सुरू करू पाहणाऱ्या महिला उद्योजकांसाठी ही योजना सुरू करण्यात आली आहे. ही योजना मूळ दरापेक्षा ०.२५% कमी व्याजदराने कर्ज देते. कमाल कर्ज अर्ज रु. २० लाख (US$ २६,४६८).

उद्योगिनी योजना
ही योजना १.५ लाख (US$ १,९८५) रु. वार्षिक उत्पन्न असलेल्या महिलांसाठी आहे. ते व्यवसाय सुरू करू इच्छिणाऱ्या; परंतु भांडवल नसलेल्या महिलांसाठी ३ लाख (US$ ३,८९०) रु. पर्यंत कर्ज देते.

महिला उद्योजकता प्लॅटफॉर्म
महिला उद्योजकतेला प्रोत्साहन देण्यासाठी निती आयोगाने सुरू केलेले हे प्रमुख व्यासपीठ आहे. महिलांना स्वतःचा व्यवसाय सुरू करण्यास प्रवृत्त करण्यासाठी या व्यासपीठावर विविध कार्यशाळा आणि शैक्षणिक कार्यक्रम आयोजित
केले जातात.

प्रधानमंत्री मुद्रा योजना
जरी ही योजना सूक्ष्म/लघु उद्योग स्थापन करू इच्छिणाऱ्या प्रत्येकाला १० लाख (US$ १३,२४०)रु. पर्यंतचे संस्थात्मक कर्ज मिळण्यास मदत करण्यासाठी सुरू करण्यात आली होती.

भारत एक असा देश होता जिथे एखाद्या महिलेचे बँक खाते असणे देखील एक प्रमुख टप्पा मानला जात असे. तथापि, त्यात सध्या दीड कोटींहून अधिक महिलांच्या मालकीचे उद्योग आहेत, ज्यात स्टार्ट-अप इकोसिस्टममध्ये महिला आघाडीवर आहेत. हे तीव्र परिवर्तन भारतीय महिलांची क्षमता आणि त्यांचा दृढनिश्चय स्पष्टपणे अधोरेखित करते. येत्या काही दशकांमध्ये, भारत मोठ्या बदलाचा साक्षीदार होणार आहे, ज्यामध्ये महिलांचे वर्चस्व कार्यबलावर तसेच देशाचे भविष्य घडवणारे आणि वाढवणार आहे. असा अंदाज आहे की २०३० पर्यंत ३ कोटी पेक्षा अधिक महिला-मालकीच्या व्यवसायांमध्ये पंधरा ते वीस कोटी नोकऱ्या उपलब्ध होतील, अशी अपेक्षा आहे. हे एक गेमचेंजर असू शकते आणि आर्थिक दृष्टिकोन पूर्वीपेक्षा अधिक उजळ दिसण्यास मदत करेल.
theladybosspower@gmail.com

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -