Sunday, July 21, 2024
Homeसाप्ताहिकअर्थविश्वFarmer producer organizations : शेतकरी उत्पादक संस्थांना बळकटी देण्याचा प्रयत्न

Farmer producer organizations : शेतकरी उत्पादक संस्थांना बळकटी देण्याचा प्रयत्न

स्वीचऑन फाऊंडेशनद्वारे व्यावहारिक प्रशिक्षण सत्राचे आयोजन  

शेतकरी उत्पादक संस्थांना बळकट करण्याच्या आणि प्रोत्साहन देण्याच्या प्रयत्नात स्वीचऑन फाऊंडेशनने शेतकरी उत्पादक संस्थांसमोरील प्रमुख आव्हानांना तोंड देण्याच्या उद्देशाने एक व्यावहारिक प्रशिक्षण सत्र नुकतेच आयोजित करण्यात आले होते. महाराष्ट्रातील शेतकरी उत्पादक संस्थांना पाठिंबा देण्यासाठी, शेतकरी समुदायांमध्ये शाश्वत विकास आणि समृद्धीचा मार्ग मोकळा करण्याचा हा एक प्रयत्न आहे. यावेळी परस्पर संवादी प्रशिक्षण कार्यक्रमाने पातूर, अकोला, अकोट आणि तेल्हारा येथील शेतकरी उत्पादक संस्थांच्या सदस्यांना एकत्र आणण्यात आले आणि ज्ञानाची देवाण-घेवाण आणि क्षमता वाढीस प्रोत्साहन दिले.

पावसामुळे होणारे नैसर्गिक पुनर्भरण आणि कृषी, घरगुती आणि औद्योगिक उद्देशांसाठी भूजलाचा वाढलेला वापर यामुळे ही घट झाली आहे. अकोल्यातील कोरडवाहू पिकांची उत्पादकता कमी आणि अप्रत्याशीत पावसामुळे प्रभावित होते, परिणामी प्रगत पावसावर आधारित कृषी तंत्राचा मर्यादित अवलंब होतो. यावर उपाय म्हणून, शेतीवर पाणी-बचत तंत्रज्ञानाची अंमलबजावणी केल्याने पाणी वापर कार्यक्षमता वाढू शकते आणि शेवटी पीक उत्पादकता सुधारू शकते.

स्वीचऑन फाउंडेशन व शेतकरी उत्पादक संस्थांद्वारे शेतकऱ्यांना पाणी बचत तंत्र जसे की ठिबक सिंचन, पावसाचे पाणी साठवणे आणि कार्यक्षम पाणी व्यवस्थापन याबाबत प्रशिक्षित करते. शेतकरी उत्पादक संस्थांच्या सामूहिक शक्तीचा फायदा घेऊन, शेतकरी पाणी कार्यक्षमता सुधारणाऱ्या शाश्वत पद्धतींचा अवलंब करण्याचा प्रयत्न करत आहेत. हा सहयोगी दृष्टिकोन ज्ञानाच्या देवाण-घेवाणीला चालना देतो आणि शेतकऱ्यांना जलस्रोतांचे संरक्षण करताना कृषी उत्पादकता वाढविण्यास सक्षम करतो.

या प्रशिक्षणाला मान्यवरांची व तज्ज्ञांची उपस्थिती होती. या उपस्थितांमध्ये जिल्हा दंडाधिकारी नीमा अरोरा, जिल्हा विकास व्यवस्थापक श्रीराम वाघमारे, एटीएमएचे प्रकल्प संचालक डॉ. मुरली इंगळे, कृषी विज्ञान केंद्राचे एसएओ शंकर किरवे आणि अस्तिवा फाऊंडेशनचे प्रतिनिधी यांचा समावेश होता. शेतकरी उत्पादक संस्थांच्या संचालक मंडळाच्या क्षमता बांधणीवर लक्ष केंद्रित करून, प्रशिक्षणामध्ये अनेक आवश्यक विषयांचा समावेश करण्यात आला. त्यात एफपीओने पालन करणे आवश्यक असलेल्या वैधानिक अनुपालन, प्रभावी विपणन आणि नेटवर्किंग धोरणे, कार्यक्षम एफपीओ व्यवस्थापन तंत्र, मजबूत व्यवसाय योजना विकसित करणे आणि संचालक मंडळाने यशस्वी प्रशासनासाठी सर्वोत्तम पद्धती यावर स्पर्श केला. शिवाय, प्रशिक्षण सत्रांमध्ये पर्यावरण आणि हवामान बदलाच्या मुद्द्यांवर देखील लक्ष दिले गेले, शाश्वत कृषी पद्धती आणि पर्यावरणीय प्रभाव कमी करण्यासाठी शेतकरी उत्पादक संस्थांच्या भूमिकेवर भर देण्यात आला. हा सर्वसमावेशक प्रशिक्षण अनुभव शेतकरी उत्पादक संस्थांसाठी अत्यंत मौल्यवान ठरला, ज्यामुळे त्यांना त्यांच्या कार्यक्षमतेत वाढ करण्यासाठी आणि त्यांच्या संबंधित समुदायांमध्ये शाश्वत वाढ साध्य करण्यासाठी सक्षम बनवून हवामान बदलाच्या गंभीर चिंतेचे निराकरण केले.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -