Monday, July 22, 2024
Homeताज्या घडामोडीजपानमध्ये लग्नाचे वय १६ वर्षे!

जपानमध्ये लग्नाचे वय १६ वर्षे!

संमतीशिवाय लैंगिक संबंध आता रेप ठरणार

टोकियो : जपानमधील लैंगिक गुन्हेगारी कायद्यात मोठा बदल करण्यात आला आहे. बलात्काराची व्याख्या बदलण्यासाठी आणि संमतीचे वय वाढवण्यासाठी येथे नवा कायदा करण्यात आला आहे. नवीन कायद्यानुसार संमतीशिवाय शारीरिक संबंध ठेवणे हा बलात्कार मानला जाईल. आतापर्यंत केवळ जबरदस्ती संबंधांनाच बलात्काराच्या कक्षेत ठेवले जात होते. याशिवाय, कायदेशीर संमतीचे वयही आता १३ वर्षांवरून १६ वर्षे करण्यात आले आहे.

हा नवा कायदा शुक्रवारी जपानच्या संसदेच्या वरच्या सभागृहात मंजूर करण्यात आला. यामध्ये अशा ८ अटींचा समावेश करण्यात आला आहे, जेव्हा काही कारणास्तव पीडित व्यक्ती आपली असहमती नोंदवू शकत नाही. उदाहरणार्थ, पीडितेला अंमली पदार्थ दिल्यास, मारले किंवा धमकावले किंवा तिने लैंगिक संबंध ठेवण्यास नकार दिल्यास एखाद्या गोष्टीची भीती वाटत असल्यास. त्याच वेळी, जपानमध्ये गेल्या ११६ वर्षांत प्रथमच संमतीचे वय बदलण्यात आले आहे. १९०७ मध्ये कायदा लागू झाला तेव्हा संमतीचे वय १३ वर्षे ठेवण्यात आले होते.

गुन्ह्याच्या १५ वर्षांनंतरही पीडित व्यक्ती करू शकते तक्रार

याशिवाय या कायद्यांतर्गत बलात्काराशी संबंधित तक्रारी दाखल करण्याचा कालावधीही १० वरून १५ वर्षांपर्यंत करण्यात आला आहे. म्हणजेच, गुन्ह्याच्या १५ वर्षांनंतरही पीडिता आपली तक्रार नोंदवू शकते. यासोबतच फोटो व्हॉयरिझमवरही बंदी घालण्यात आली आहे. विकसित देशांपैकी लैंगिक संबंधासाठी संमतीचे वय जपानमध्ये सर्वात कमी आहे. तथापि, नवीन कायद्यानुसार, १३ ते १५ वर्षे वयोगटातील अल्पवयीन मुलासोबत लैंगिक संबंध ठेवणे हा गुन्हा समजला जाईल, जर आरोपी पीडितेपेक्षा किमान ५ वर्षांनी मोठा असेल.

जपानमध्ये बलात्काराच्या घटनांमध्ये सातत्याने वाढ होत आहे, परंतु कमकुवत कायद्यामुळे एकतर गुन्हेगार मोकळे राहतात किंवा लोक गुन्हा नोंदवत नाहीत. अहवालानुसार, २०२२ मध्ये जपानमध्ये बलात्काराच्या १.७ हजार प्रकरणांची नोंद झाली होती. दुसरीकडे, २०२१ मध्ये जपान सरकारने केलेल्या सर्वेक्षणानुसार, फक्त ६ टक्के पीडितांनी तक्रार नोंदवली होती.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -