Tuesday, July 23, 2024
Homeमहत्वाची बातमीमेक इन इंडिया - एक स्वदेशी चळवळ

मेक इन इंडिया – एक स्वदेशी चळवळ

सतीश पाटणकर

देशी आणि परदेशी कंपन्यांद्वारे भारतात वस्तूंच्या निर्मितीवर भर देण्यासाठी २५ सप्टेंबर २०१४ रोजी भारत सरकारने मेक इन इंडिया तयार केले आहे. अर्थव्यवस्थेच्या वाढीला गती देण्यासाठी, औद्योगिकीकरण आणि उद्योजकतेला प्रोत्साहन देणे आणि रोजगार निर्मिती करणे. भारताची निर्यात त्याच्या आयातीपेक्षा कमी आहे. फक्त हा ट्रेंड बदलण्यासाठी, सरकारने स्वदेशी वस्तू आणि सेवा बनवण्याची मोहीम सुरू केली आहे, त्यासाठी मेक इन इंडिया अर्थात “मेक इन इंडिया”चे धोरण सुरू करण्यात आले. याद्वारे सरकारला भारतात अधिक भांडवल आणि तंत्रज्ञान गुंतवणूक मिळवायची आहे. हा प्रकल्प सुरू झाल्यानंतर सरकारने अनेक क्षेत्रांमध्ये थेट परकीय गुंतवणुकीची मर्यादा (परदेशी थेट गुंतवणूक) वाढवली आहे; परंतु मोक्याच्या महत्त्वाच्या क्षेत्रांमध्ये जसे ७४%, संरक्षण – ४९% आणि बातम्या माध्यमे २६% अजूनही परदेशी लोकांसाठी पूर्णपणे उघडलेली नाहीत. गुंतवणूक सध्या, चहाच्या बागेत थेट परकीय गुंतवणुकीसाठी कोणतेही बंधन नाही. या योजनेचा मुख्य उद्देश हा आहे की, लोकांच्या दैनंदिन जीवनात वापरल्या जाणाऱ्या वस्तूंची निर्मिती फक्त भारतातच व्हायला हवी. देशाच्या अर्थव्यवस्थेवर परिणाम करणाऱ्या २५ क्षेत्रांमध्ये बदल घडवून आणणे हा या योजनेचा मुख्य उद्देश आहे. योजनेअंतर्गत यामध्ये रोजगार वाढेल, ज्यामुळे देशातील बेरोजगारीची समस्या दूर होईल, तसेच या क्षेत्रांमध्ये कौशल्य विकास होईल, ज्यामुळे देशातील सर्व मोठ्या गुंतवणूकदारांचे लक्ष आणि परदेश आमच्यावर केंद्रित असेल.

योजना सुरू झाल्यापासून जगभरातील अनेक इलेक्ट्रॉनिक्स कंपन्यांनी भारत सरकारकडे प्रस्ताव पाठवले आहेत, ज्यांना भारतात काम सुरू करायचे आहे. आकडेवारीनुसार, १.२० लाख कोटी रुपये भारत सरकारला बाहेरील कंपन्यांकडून प्राप्त झाले आहेत. एप्रिल-जून २०१५ मध्ये भारतात बनवलेल्या २४.८% स्मार्टफोन इतर देशांमध्ये निर्यात करण्यात आले. आज जगभरात इलेक्ट्रॉनिक्स उत्पादनांना मोठी मागणी आहे. भारत देशात प्रतिभेची कमतरता नाही, आज-काल तरुण स्वतःचे काम सुरू करून नवीन शोध लावत आहेत. पंतप्रधान मोदींना असे वाटते की, २०२० पर्यंत देशात चमत्कारिक विकास झाला पाहिजे, जेणेकरून भारत इलेक्ट्रॉनिक्स उत्पादनाचे मुख्य केंद्र बनेल. सरकार सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे आणि त्यांनी २०२० पर्यंत भारताने परदेशातून शून्य इलेक्ट्रॉनिक्स वस्तू आयात केल्या पाहिजेत असे लक्ष्य ठेवले, याचा अर्थ असा की, देश सक्षम झाला पाहिजे की, आपल्याला इलेक्ट्रॉनिक्स वस्तूंसाठी इतर देशांकडे बघण्याची गरज नाही, देशाने इलेक्ट्रॉनिक्सच्या जगात स्वतःच्या पायावर उभे राहिले पाहिजे. याचा देशाच्या अर्थव्यवस्थेवर अविस्मरणीय फायदा होईल. मेक इन इंडिया मोहिमेला प्रतिसाद खालीलप्रमाणे आहे. स्पाईस मोबाइल कंपनीच्या मालकाने उत्तर प्रदेशसोबत करार केला आणि तिथं आपला मोबाइल फोन बनवण्यासाठी कंपनी लावली.

मेक इन इंडिया योजनेमुळे देशातील आणि परदेशातील गुंतवणूकदारांसाठी भारतातील व्यवसायाची दारे खुली झाली आहेत. मोठ्या कंपन्या या मंत्राचा अवलंब करत आहेत. भारतात जगातील सर्वात मोठी लोकशाही आहे, जी आता आपली अर्थव्यवस्था मजबूत करण्याच्या मार्गावर आहे. सरकारने या योजनेसाठी २५ क्षेत्रांची निवड केली आहे, जे आहेत – ऑटोमोबाइल, बायोटेक्नॉलॉजी, केमिकल, इलेक्ट्रॉनिक्स, फूड प्रोसेसिंग, इन्फॉर्मेशन टेक्नॉलॉजी, लेदर, मायनिंग, मीडिया आणि एंटरटेनमेंट, तेल आणि वायू, रेल्वे, बंदर आणि शिपिंग, टेक्स्टाइल आणि गारमेंट्स, औष्णिक ऊर्जा, पर्यटन, औष्णिक ऊर्जा, विद्युत यंत्र, रस्ते आणि महामार्ग, विमान उद्योग, बांधकाम इत्यादी. याशिवाय, संरक्षणाचे मार्ग, जागा, इतर क्षेत्रे येथे गुंतवणुकीसाठी खुली करण्यात आली. यासह नियामक राजकारणाने गुंतवणूकदार आणि व्यावसायिकांनाही खूप मोकळीक दिली. अंदाजानुसार, संपूर्ण योजनेत त्याची किंमत २० हजार कोटी आहे, पण सुरुवातीला यासाठी ९३० कोटींची गुंतवणूक योजना बनवण्यात आली आहे, त्यापैकी ५८० कोटी भारत सरकार देत आहे.

प्रत्येक देशात व्यवसाय आणि गुंतवणूक करण्यासाठी वेगवेगळे नियम आणि कायदे आहेत. २०१५ मध्ये, जागतिक बँकेने १८९ देशांमध्ये ‘व्यवसाय करणे कुठे सोपे आहे’ यावर संशोधन केले होते, त्यानुसार भारताचा रँक १३० आहे. मोदीजी या सर्व गोष्टी लक्षात घेऊन या योजना काढतात. जागतिक बँकेने भारतातील व्यवसायासाठी देशातील १७ शहरांमध्ये एक सर्वेक्षण केले होते. त्यानुसार लुधियाना, हैदराबाद, भुवनेश्वर, गुडगाव आणि अहमदाबाद ही टॉप ५ शहरे आहेत, जिथे कोणताही व्यवसाय सहज करता येतो.

मेक इन इंडियामुळे देशातील उद्योजक क्षेत्रे तसेच परदेशी उद्योगजगतात सरकारचे प्रशंसक बनले आहे. अलीकडच्या काळात एखाद्या देशाने सुरू केलेला हा सर्वात मोठा उत्पादन उपक्रम आहे, ज्याचा आराखडा सरकारकडे तयार आहे. यातून सार्वजनिक-खासगी भागीदारीकडे झालेले सत्तापरिवर्तन दिसून येते. या मोहिमेमुळे जागतिक पातळीवर भारताच्या भागीदारांना सामावून घेतले आहे. अगदी अल्पावधीतच मागच्या काळातील अप्रचलित, अपारदर्शी व्यवस्थेची जागा पारदर्शी, उपभोक्ता स्नेही व्यवस्थेने घेतली आहे. या व्यवस्थेमुळे गुंतवणूक वाढ, नावीन्यपूर्ण उपक्रम, कौशल्य विकास, आयपीचे रक्षण, उत्पादनासाठी जागतिक दर्जाच्या सुविधा होण्यास मदत झाली. गुंतवणुकीवर शिथिल झालेले नियंत्रण व गुंतवणुकीला प्रोत्साहन यामुळे देशातील महत्त्वाचे उद्योग, संरक्षण, बांधकामनिर्मिती, रेल्वे आता जागतिक सहकार्यासाठी करण्यात आली आहेत. संरक्षण क्षेत्रात गुंतवणुकीची मर्यादा २६ टक्क्यांवरून ४९ टक्क्यांपर्यंत करण्यात आली आहे. संरक्षण क्षेत्रात अटोमॅटिक रुटद्वारे पोर्टफोलिओ गुंतवणुकीची मर्यादा २४ टक्क्यांपर्यंत करण्यात आली आहे. संरक्षण क्षेत्राच्या आधुनिकीकरणासाठी परदेशी गुंतवणूक १०० टक्के खुली करण्यात आली आहे. रेल्वेच्या पायाभूत संरचना प्रकल्पांमध्ये, निर्मितीमध्ये कार्यान्वयन आणि देखरेख यासाठी १०० टक्के परकीय गुंतवणुकीस मान्यता देण्यात आली आहे. व्यापार सुलभतेसाठी करप्रणाली सुटसुटीत करण्यात आली आहे. २२ उत्पादनांसाठीच्या कच्च्या मालावर असलेल्या जकातकरामुळे बहुतांश क्षेत्रातील उत्पादनांचे उत्पादशुल्क कमी झाले आहे. जीएएआर दोन वर्षांसाठी पुढे ढकलण्यात आला आहे. तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात गुंतवणूक वाढीसाठी रॉयल्टीवर असणारा इन्कम टॅक्स २५ टक्क्यांवरुन १० टक्के करण्यात आला आहे.

आयात-निर्यात उद्योगासाठी लागणारी कागदपत्रांची संख्या कमी करून ती आता फक्त तीन करण्यात आली आहे. ई-बिझ पोर्टलच्या माध्यमातून भारत सरकारच्या १४ सेवांसाठी एक खिडकी योजना सुरू करण्यात आली आहे. गुंतवणूकदारांना मार्गदर्शन, मदत करण्यासाठी गुंतवणूक सुलभ विभागाची निर्मिती करण्यात आली. ई-बिझ पोर्टलच्या माध्यमातून उद्योग परवान्यासाठी आवेदन प्रक्रिया तसेच औद्योगिक २४ तास सेवा. औद्योगिक परवान्याच्या वैधतेत तीन वर्षांपर्यंत वाढ करण्यात आली आहे. संरक्षण क्षेत्रातील उत्पादनांच्या महत्त्वपूर्ण घटकांची यादी औद्योगिक परवान्यातून महत्त्वाचे उपक्रम वगळण्यात आले आहे. नवीन वीज जोडणीसाठी लागणारे ना-हरकत प्रमाणपत्र, परवानगी पूर्णपणे रद्द करण्यात आली आहे. मेक इन इंडिया ही एक प्रकारची स्वदेशी चळवळ आहे ज्यात सुमारे २५ आर्थिक क्षेत्रांचा समावेश आहे. मेक इन इंडिया देखील अर्थव्यवस्थेच्या सर्व क्षेत्रातील तरुणांसाठी रोजगार निर्मिती आणि कौशल्य वाढविण्याच्या उद्देशाने सुरू करण्यात आली. मेक इन इंडियाचे आणखी एक उद्दिष्ट म्हणजे विविध कंपन्यांसाठी देशाला मोठे उत्पादन केंद्र बनविणे. मेक इन इंडिया हा एक उपक्रम आहे ज्याची सुरुवात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी केली होती. मेक इन इंडिया अंतर्गत अर्थव्यवस्थेच्या २५ क्षेत्रांमध्ये १०० टक्के थेट गुंतवणुकीला परवानगी देण्यात आली आहे. मेक इन इंडिया लाँच झाल्यानंतर भारताला वेगवेगळ्या क्षेत्रांत १६.४ लाख कोटींची गुंतवणूक वचनबद्धता प्राप्त झाली. मेक इन इंडियाच्या परिणामी भारताने यूएसए आणि चीनला मागे टाकून परकीय गुंतवणूक आकर्षित केली. मेक इन इंडियानंतर, व्यवसाय निर्देशांक २०१८च्या सुलभतेने १९० देशांपैकी ७७ व्या क्रमांकावर देशाला स्थान मिळाले. आपल्या देशात शक्य तितक्या परकीय गुंतवणुकीला प्रोत्साहन देणे आणि त्याच वेळी भारतातील नागरिकांना रोजगाराच्या उत्तम संधी उपलब्ध करून देणे हे मेक इन इंडियाचे मुख्य उद्दिष्ट आहे. मेक इन इंडिया मोहिमेद्वारे विविध क्षेत्रांत आणि भारतातील विविध राज्यांत बरीच गुंतवणूक आकर्षित होत आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -