Sunday, July 14, 2024
Homeमहत्वाची बातमीश्री अमरनाथ यात्रा : १४ वर्षांपूर्वी विरोध कुणाचा?

श्री अमरनाथ यात्रा : १४ वर्षांपूर्वी विरोध कुणाचा?

हरिगोविंद विश्वकर्मा

अनेकांना आठवत नसेल, ही गोष्ट १४ वर्षे जुनी आहे. २००८ साली जम्मू-काश्मीरमध्ये गुलाम नबी आझाद यांच्या नेतृत्वाखाली काँग्रेस-पीडीपी (पीपल्स डेमोक्रॅटिक पार्टी) युतीचे सरकार सत्तेत होते. अमरनाथ यात्रेला जाणाऱ्या यात्रेकरूंना पावसात भिजण्यापासून वाचवण्यासाठी आणि त्यांना इतर सुविधा उपलब्ध करून देण्यासाठी, राज्य सरकारने उत्तर काश्मीरमधील बालटाल येथे तात्पुरता निवारा बांधण्याची योजना आखली आणि केंद्राच्या विनंतीवरून २६ मे २००८ रोजी, राज्य सरकारने श्री अमरनाथ तीर्थक्षेत्र मंडळ (श्राईन बोर्ड)ची स्थापना केली आणि त्यासाठी ४० हेक्टर वनजमीन बोर्डाकडे हस्तांतरित करण्यात आली. सर्व वर्तमानपत्रांत ही बातमी छापून आली, तसेच तेव्हा नुकतेच सोशल मीडियाचे युग सुरू झाले होते, त्यामुळे वनजमीन बोर्डाकडे हस्तांतरित करण्याच्या निर्णयाविरोधात काश्मीर खोऱ्यात निदर्शने सुरू झाली. मुस्लीमबहुल राज्याची लोकसंख्या बदलण्याचा कट रचला जात असून इतर राज्यातील हिंदूंना बसवण्याचा कट रचला जात असल्याचा आरोप केला गेला. आंदोलनाचा भडका वाढून काश्मीर खोरे जळून राख होत होते. त्यामुळे ऑगस्टच्या उत्तरार्धात जमीन वाटपाचा निर्णय रद्द करण्यात आला.

म्हणजेच ज्या राज्यात सुमारे ४३ हजार चौरस किलोमीटर जमीन आहे आणि बहुतांश जमीन वनखात्याकडे आहे, तिथे वस्ती नाही, तर झाडे लावली जातात. त्याच राज्यातील मुस्लिमांनी आपल्या हिंदू बांधवांच्या तीर्थक्षेत्रासाठी केवळ ४९ हेक्टर जमीन देणे मान्य केले नाही. येथे हे नमूद करणे महत्त्वाचे आहे की, त्यावेळी राज्यात खर्च होणाऱ्या प्रत्येक रुपयात ८६ पैसे भारत सरकारचे होते, राज्य सरकार केवळ १४ पैसे खर्च करत असे. हे ८६ पैसे त्याच हिंदूंच्या कराचे पैसे होते व ज्यांना जमिनीचा एक छोटा तुकडा दिल्याने काश्मीरच्या इतिहासात सर्वात मोठा विरोध झाला, त्यात सुमारे पाच लाख मुस्लीम सहभागी झाले होते. त्यावेळी श्रीनगरची लोकसंख्या केवळ दहा लाख होती. म्हणजे लहान मुले, वृद्ध आणि महिला वगळता सर्वांचा निषेध मोर्चात सहभाग दिसला होता. याला औदार्य मानायचे की सहिष्णुता?

वास्तविक अमरनाथ यात्रेला जाणाऱ्या हिंदू यात्रेकरूंना मोठ्या गैरसोयीला सामोरे जावे लागत आहे. त्यामुळे भाविकांच्या सोयीसाठी ४० हेक्टर वनजमीन श्री अमरनाथजी तीर्थक्षेत्र मंडळाकडे हस्तांतरित करण्यात आली. मकबूल भट .फुटिरतावादी नेते सय्यद अली शाह गिलानी, शब्बीर अहमद शाह आणि मीरवाइज उमर यांनी स्थापन केलेली पाकिस्तान समर्थक संघटना जम्मू-काश्मीर लिबरेशन फ्रंट, फारुख यांच्यासह सर्वपक्षीय हुर्रियत कॉन्फरन्सच्या सर्व नेत्यांना बोर्डाला जमीन देणे मान्य नव्हते. त्यामुळे जमीन हस्तांतरणाविरोधात मुस्लिमांनी आधी जम्मू-काश्मीर हायकोर्टात धाव घेतली, पण कोर्टाने म्हटलं, ‘थोडा मानवी दृष्टिकोन घ्या. तुमचे हिंदू बांधव ओले प्रवासाला निघतात. त्यांच्यासाठी तात्पुरते छप्पर बांधू द्या.’ न्यायालयाने त्यांचे अपील फेटाळून लावत, भाविकांच्या सोयीसाठी पूर्वनिर्मित झोपड्या बांधून त्यांना इतर सुविधाही उपलब्ध करून द्याव्यात, असे आदेश दिले. तात्पुरत्या निवाऱ्यात आंघोळ, खाणे आणि रात्रभर राहण्याची सोयही असावी. न्यायालयाकडून फटकारल्यानंतरही काश्मिरी नेते गप्प बसले नाहीत. मुफ्ती मोहम्मद सईद आणि मेहबुबा मुफ्ती यांनी तर राज्यातील काँग्रेस-पीडीपी युती सरकारपासून फारकत घेण्याची धमकी दिली.

जमिनीच्या हस्तांतरणाविरोधात सुरू झालेली निदर्शने श्रीनगरशिवाय खोऱ्यातील इतर भागातही पसरली. ही चळवळ १९९० पूर्वीच्या चळवळीसारखीच होती. जेव्हा खोऱ्यातील सुपीक जमिनींमध्ये दहशतवादाची बीजे पहिल्यांदा पेरली गेली. ऑगस्ट २००८ मध्ये JKLFने श्रीनगर ते बालटाल असा मोर्चा काढला. यामुळे लष्कर आणि सुरक्षा दलांसोबत फुटिरतावादी आणि दहशतवाद्यांमध्ये रक्तरंजित संघर्ष झाला, ज्यामध्ये अनेकांना प्राण गमवावे लागले. यावेळी आंदोलक नेहमीप्रमाणे संपूर्ण खोऱ्यात पाकिस्तानच्या समर्थनार्थ आणि भारताच्या विरोधात घोषणा देत होते. श्रीनगरमध्ये निदर्शक जमावावर झालेल्या गोळीबारात सहा जण ठार, तर १०० जण जखमी झाले. शाळा, सरकारी कार्यालये आणि अनेक व्यवसायांसह बहुतांश सार्वजनिक इमारती श्रीनगरमध्ये अनेक महिने बंद होत्या.

वैष्णोदेवी मंदिर, पवित्र अमरनाथ गुहा, शिवखोरी मंदिर, खीर भवानी मंदिर आणि बुधा अमरनाथ ही राज्यातील धार्मिक स्थळे. पहिली वैष्णोदेवी चढण जगभर लोकप्रिय झाली. २००७ मध्ये ७० लाखांहून अधिक भाविक मातेच्या दरबारात पोहोचले. तसेच लोक श्री अमरनाथ गुहेत जाऊ लागले. दहशतवादी धमक्या आणि हल्ले असूनही ही संख्या वाढतच गेली. २००५ आणि २००६ मध्ये अमरनाथला भेट देणाऱ्यांची संख्या चार लाखांहून अधिक होती. भाविकांची वाढती संख्या पाहून राज्य सरकारनेही वैष्णोदेवीप्रमाणे २००० मध्ये श्री अमरनाथजी तीर्थक्षेत्र मंडळाची स्थापना केली.

त्याच क्रमाने मुख्यमंत्री गुलाम नबी आझाद यांनी श्री अमरनाथजी तीर्थक्षेत्र मंडळाला बालटाल बेस कॅम्पजवळील डोमेल येथे तात्पुरता निवारा बांधण्यासाठी भूखंड दिला होता. तिची अडीच कोटी रुपयांची भरपाईही निश्चित करण्यात आली होती. मात्र मुफ्ती मोहम्मद सईद यांनीही जमीन हस्तांतरण कराराच्या विरोधात धमक्या दिल्यानंतर राज्य सरकारचा पाठिंबा काढून घेतला. आझाद यांनी ७ जुलै २००८ रोजी अल्पसंख्याक म्हणून राजीनामा दिला. अशा प्रकारे श्री अमरनाथ मंडळाला जमीन देण्याच्या प्रकरणाचे राजकारण झाले.

अमरनाथ यात्रेकरूंना पावसापासून रक्षणासाठी शेड किंवा छप्पर नाही, त्यामुळे लोक भिजून आजारी पडतात. कमकुवत उंचीचे लोक शेषनागची थंडी सहन करू शकत नाहीत आणि बरेच लोक मरतात. त्यामुळे वैद्यकीयदृष्ट्या अनफिट लोकांना अमरनाथला न जाण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. या बाबी लक्षात घेऊन शासनाने शेड बांधण्याचे पाऊल उचलले. तसे, तात्पुरत्या शेडची गरज केवळ बालटाल, डोमेल, संगम टॉप, अमरनाथ, पंचतारिणी, पिसू टॉप, चंदनवाडी आणि नुनवान (पहलगाम) येथेच आहे, कारण मंडळाने बनवलेल्या कापडी तंबूंमध्ये यात्रेकरू सुरक्षित नाहीत.

जम्मू-काश्मीरच्या इतिहासात वनखात्याची जमीन धार्मिक मंडळाला देण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. राजौरी येथील बाबा बादशाह गुलाम विद्यापीठाला पाच हजार कनालचा भूखंड देण्यात आला. तसेच मुस्लिमांच्या अनेक धार्मिक व शैक्षणिक संस्थांना वनखात्याच्या जमिनी देण्यात आल्या होत्या. अमरनाथ गुहेबद्दल असे मानले जाते की शिवाने हिमालयातील अमरनाथ गुहेत पार्वतीला ‘कथा’ सांगितली. त्यामुळे ही गुहा पवित्र मानली जाते. हे प्रकरण श्रद्धेशी निगडित असल्याने या प्रकरणाला अजिबात महत्त्व देऊ नये, असा मुद्दा एका हेतूने मांडण्यात आला. सरकारवर इतका दबाव होता की, सरकारला निर्णय मागे घ्यावा लागला. त्यानंतर आलेल्या राष्ट्रपती राजवटीत जनरल एस. के. सिन्हा यांच्या जागी राज्यपाल बनलेले नोकरशहा एन. एन. वोहरा यांनी जमीन परत घेण्याची घाई केली.

प्रस्तावित तात्पुरत्या आश्रयाने सर्व काश्मिरी नेते भयभीत झाले. या भीतीने मुफ्ती मोहम्मद सईद आणि त्यांची कन्या मेहबुबा मुफ्ती यांनाही घाबरवले, ज्यांनी स्वराज्याचा सूर वापरला. इतकेच नाही तर ग्रेटर स्वायत्ततेचा आग्रह धरणारे फारुख अब्दुल्ला आणि त्यांचा मुलगा उमर अब्दुल्ला यांनाही काश्मीरची लोकसंख्या आणि संस्कृती नष्ट होण्याची भीती होती. तात्पुरते निवारे केले, तर काश्मिरी संस्कृतीचा ऱ्हास सुरू होऊ शकतो, असे त्यांना वाटले. यावरून काश्मिरी नेतृत्व आणि तेथील लोक हिंदू किंवा गैर-मुस्लिमांप्रती किती उदारमतवादी आणि सहिष्णू आहेत हे स्पष्ट होते. तात्पुरते निवारे केले तर काश्मिरी संस्कृतीचा ऱ्हास सुरू होऊ शकतो, असे त्यांना वाटले. यावरून काश्मिरी नेतृत्व आणि तेथील लोक हिंदू किंवा गैर-मुस्लिमांप्रती किती उदारमतवादी आणि सहिष्णू आहेत हे स्पष्ट होते.

काश्मिरी पंडित आणि गैर-मुस्लिमांबाबत हे चुकीचे आहे, असे केवळ जम्मू-काश्मीरच नव्हे, तर देशातील एक मोठा वर्ग मानतो, तसेच काश्मीर खोऱ्यात राहणारे सर्व मुस्लीम काश्मिरी पंडितांच्या किंवा हिंदूंच्या विरोधात नाहीत, तर काही लोकांचे मत आहे. खोऱ्यातील बहुतांश मुस्लीम उदारमतवादी आणि सहिष्णू असल्याचा दावाही करतात. अमरनाथ जमीन हस्तांतरण वाद म्हणजेच खरोखरच सुंदर हिमालयात राहणाऱ्या मुस्लिमांची हिंदू आणि हिंदू धर्माप्रती उदारता आणि सहिष्णुता दर्शवतो का?

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -