Sunday, July 14, 2024
Homeताज्या घडामोडीसौरभ कृपाल ठरणार देशातील पहिले समलैंगिक न्यायाधीश

सौरभ कृपाल ठरणार देशातील पहिले समलैंगिक न्यायाधीश

नवी दिल्ली : सरन्यायाधीश एन. व्ही. रमणा यांच्या अध्यक्षतेखालील कॉलेजियमने अधिवक्ता सौरभ कृपाल यांना दिल्ली उच्च न्यायालयाच्या न्यायाधीशपदी नियुक्त करण्याच्या प्रस्तावाला मंजुरी दिली आहे. विशेष म्हणजे, भारताच्या न्यायपालिकेच्या इतिहासात सौरभ कृपाल हे पहिलेच समलैंगिक न्यायाधीश ठरणार आहेत. शिफारशीवर वाद आणि केंद्राकडून आक्षेप यामुळे गेल्या चार वर्षांपासून कृपाल यांना पदोन्नती मिळू शकलेली नव्हती.

११ नोव्हेंबर रोजी पार पडलेल्या कॉलेजियमच्या बैठकीत सौरभ कृपाल यांच्या नावाची शिफारस करण्यात आली होती. उल्लेखनीय म्हणजे, याअगोदर तब्बल चार वेळा कृपाल यांच्या नावाची शिफारस करण्यात आली होती. मात्र, दिल्ली उच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश म्हणून सौरभ कृपाल यांच्या प्रस्तावित नियुक्ती त्यांच्या स्वत:च्या लैंगिक अभिरुचीमुळे वादात अडकली होती.

यावर मार्च २०२१ मध्ये भारताचे माजी मुख्य न्यायाधीश एस ए बोबडे यांनी केंद्र सरकारला सौरभ कृपाल यांची न्यायाधीशपदी नियुक्ती करण्यासंदर्भात आपलं मत स्पष्ट करण्यास सांगितलं होतं. कृपाल यांच्या लैंगिक अभिरुचीचं कारण पुढे करत केंद्रानं त्यांच्या नियुक्तीवर आक्षेप व्यक्त केला होता.

सर्वप्रथम, २०१७ साली तत्कालीन कार्यवाहक मुख्य न्यायाधीश गीता मित्तल यांच्या नेतृत्वात दिल्ली उच्च न्यायालयाच्या कॉलेजियमकडून सौरभ कृपाल यांना पदोन्नती देत उच्च न्यायालयाच्या न्यायाधीश पदावर नियुक्ती करण्याची शिफारस करण्यात आली होती. त्यानंतर आता सर्वोच्च न्यायालयानंही कॉलेजियमच्या या प्रस्तावाला मंजुरी दिली आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -