Wednesday, July 24, 2024
Homeताज्या घडामोडीAgniveer scheme : अग्निवीर योजनेमुळे प्रचंड असंतोष; याचा पुनर्विचार करावा!

Agniveer scheme : अग्निवीर योजनेमुळे प्रचंड असंतोष; याचा पुनर्विचार करावा!

जेडीयू नेते केसी त्यागींची नरेंद्र मोदींकडे मागणी

नवी दिल्ली : लोकसभा निवडणुकीचा (Loksabha Election) निकाल लागला आणि यात एनडीएला (NDA) स्पष्ट बहुमत मिळाले , मात्र भाजपाला (BJP) अपेक्षेप्रमाणे जागा जिंकता आलेल्या नाहीत तसेच पूर्ण बहुमत मिळवता आले नाही. त्यामुळे मित्रपक्षांच्या साथीने भाजपा सत्ता स्थापन करणार आहे. त्यात जेडीयू (JDU) आणि टीडीपी (TDP) या पक्षांची भाजपाला मोलाची साथ लाभणार आहे. मात्र, त्यासाठी भाजपाला काही वाटाघाटी कराव्या लागणार आहेत. त्याचाच परिणाम म्हणून मोदी सरकारच्या तिसऱ्या कार्यकाळात शपथविधी सोहळ्यापूर्वीच मित्रपक्षांचा प्रभाव दिसू लागला आहे.

एनडीएच्या महत्त्वाच्या मित्रपक्षांपैकी एक असलेल्या जेडीयूने सैन्य भरती योजना अग्निवीर (Agniveer scheme) आणि समान नागरी संहितेबाबत (Uniform Civil Code) मोठी गोष्ट सांगितली आहे. जेडीयू नेते केसी त्यागी (KC Tyagi) म्हणाले की, अग्निवीर योजनेबाबत पुन्हा विचार करण्याची गरज आहे. त्यागी म्हणाले की, यासोबतच समान नागरी संहितेबाबत सर्व राज्यांशी चर्चा व्हायला हवी. अग्निवीर योजनेला मोठा विरोध होत असल्याचे जेडीयूने म्हटले आहे. यावेळच्या आंदोलनाचा परिणाम लोकसभा निवडणुकीत दिसून आल्याचे ते म्हणाले.

जेडीयूचे प्रवक्ते केसी त्यागी म्हणाले की, अग्निवीर योजनेबाबत नव्याने विचार करण्याची गरज आहे. निवडणुकीत अग्निवीर योजनेला विरोध झाल्याचे ते म्हणाले. या विरोधाचा परिणाम निवडणुकीच्या निकालात दिसून आला. काँग्रेसने सार्वत्रिक निवडणुकीत अग्निवीरला मोठा मुद्दा बनवला होता. सत्तेत आल्यानंतर अग्निवीर योजना डस्टबिनमध्ये फेकून देऊ, असे काँग्रेसने स्पष्टपणे सांगितले होते. त्याच वेळी, ज्या राज्यांमध्ये अग्निवीर योजनेंतर्गत सर्वाधिक नोकरभरती करण्यात आली त्या राज्यांमध्येही भाजपच्या जागा कमी झाल्या आहेत. हरियाणात पक्षाच्या जागा १० वरून ५ वर आल्या. इतकेच नाही तर पक्षाचा मताधिक्यही ५८ टक्क्यांवरून ४६ टक्क्यांवर घसरला. पंजाबमध्ये भाजपला एकही जागा जिंकता आली नाही. राजस्थानमध्येही भाजप २४ वरून १४ वर घसरला.

त्यागी म्हणाले की, समान नागरी संहितेबाबत आमची भूमिका आजही स्पष्ट आहे. यूसीसीबाबत सर्व राज्यांशी चर्चा झाली पाहिजे, असे ते म्हणाले. ते म्हणाले की, समान नागरी संहितेबाबत राज्यांचे मत समजून घेण्याची गरज आहे. त्यागी म्हणाले की, जेडीयू एक राष्ट्र, एक निवडणुकीच्या समर्थनात आहे.

काय आहे अग्निवीर योजना आणि त्यातील वाद?

अग्निपथ योजना अग्निवीर म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या आर्मी, नेव्ही आणि एअर फोर्ससाठी पुरुष आणि महिला दोन्ही उमेदवारांची भरती करते. त्यांची भरती थेट शैक्षणिक संस्थांमधून किंवा भरती रॅलीद्वारे केली जाते. सैनिकांनी पेन्शनसाठी पात्रतेशिवाय चार वर्षांच्या कालावधीसाठी सेवा करणे अपेक्षित आहे. सेवा देणाऱ्या कर्मचाऱ्यांवर त्याचा संभाव्य परिणाम, सशस्त्र दलांची व्यावसायिकता आणि नागरी समाजाच्या संभाव्य सैन्यीकरणाबाबत दिग्गज आणि इच्छुकांनी चिंता व्यक्त केल्यामुळे योजनेच्या अटींमुळे वाद निर्माण झाला आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -