Sunday, July 21, 2024
Homeताज्या घडामोडीरुद्रम-२ क्षेपणास्त्राची झेप यशस्वी!

रुद्रम-२ क्षेपणास्त्राची झेप यशस्वी!

शत्रूचे कमांड, कंट्रोल सेंटर सहज नष्ट कण्याची क्षमता

भुवनेश्वर : भारताने नुकताच स्वदेशी रुद्रम-२ हवेतून जमिनीवर मारा करणाऱ्या क्षेपणास्त्राची यशस्वी चाचणी घेतली. ओडिशाच्या किनाऱ्यावर सुखोई-३० एमकेआय फायटर प्लेनमधून हे प्रक्षेपण करण्यात आले. डीआरडीओने बनवलेले, ३५० किमीच्या स्ट्राइक रेंजचे हे क्षेपणास्त्र नवीन पिढीचे रेडिएशन विरोधी क्षेपणास्त्र आहे. जे शत्रूचे टेहळणी, दळणवळण, रडार आणि जमिनीवरील कमांड आणि कंट्रोल सेंटर नष्ट करू शकते. हे लॉन्च करण्यापूर्वी आणि नंतर लक्ष्य लॉक करू शकते.
संरक्षण मंत्रालयाच्या अधिकाऱ्याने दिलेल्या माहितीनुसार, उड्डाण चाचणी दरम्यान, इलेक्ट्रो-ऑप्टिकल सिस्टीम, रडार आणि टेलीमेट्री स्टेशन यांसारख्या सर्व रेंज ट्रॅकिंग उपकरणांवर लक्ष ठेवण्यात आले. त्याच्या सर्व तंत्रज्ञानाने चांगली कामगिरी केली.

रुद्रम-२ च्या यशस्वी चाचणीबद्दल संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी डीआरडीओ, भारतीय हवाई दल आणि उद्योग भागीदारांचे अभिनंदन केले. ते म्हणाले की, या यशस्वी चाचणीने शक्ती वाढविणारे क्षेपणास्त्र म्हणून भारतीय सुरक्षा दलांमध्ये रुद्रम-२ प्रणालीची भूमिका निश्चित झाली आहे. यापूर्वी रुद्रम-१ क्षेपणास्त्राची अंतिम चाचणी ऑक्टोबर २०२० मध्ये घेण्यात आली होती. या क्षेपणास्त्राचा पल्ला १५० किमी होता आणि ते आयएनएस- जीपीएस नेव्हिगेशन सिस्टमने सुसज्ज होते. ही क्षेपणास्त्रे लांब पल्ल्यापासून शत्रूचे हवाई संरक्षण नष्ट करण्यासाठी तयार करण्यात आली आहेत. त्यांच्या मदतीने भारतीय हवाई दल बॉम्बफेक मोहीम कोणत्याही अडथळ्याशिवाय पूर्ण करू शकेल. रुद्रम-३ ची ५५० किमी श्रेणीचे बांधकामही सुरू आहे.

या क्षेपणास्त्राला भारतीय परंपरेनुसार रुद्रम् हा संस्कृत शब्द देण्यात आला आहे कारण त्यात एआरएम (अँटी-रेडिएशन मिसाइल) देखील समाविष्ट आहे. या शब्दाचे अनेक अर्थ आहेत. यातील एक अर्थ म्हणजे दु:ख दूर करणे. खऱ्या अर्थाने, रुद्रम क्षेपणास्त्र शत्रूचे रडार नष्ट करून आपले नाव खरे सिद्ध करू शकते जे हवाई युद्धात दयनीय बनवते.

हे पहिले स्वदेशी क्षेपणास्त्र आहे जे कोणत्याही प्रकारचे सिग्नल आणि रेडिएशन शोधू शकते. हे क्षेपणास्त्रही नष्ट करू शकते. हे रेडिओ फ्रिक्वेंसी उत्सर्जित किंवा प्राप्त करणारे कोणतेही लक्ष्य लक्ष्य करू शकते. प्रक्षेपणाचा वेग ०.६ ते २ मॅक पेक्षा जास्त म्हणजेच २४६९.६ किलोमीटर प्रति तास आहे. त्याची श्रेणी लढाऊ विमान किती उंचीवर आहे यावर अवलंबून असते. हे ५०० मीटर ते १५ किलोमीटर उंचीवरून लाँच केले जाऊ शकते. यादरम्यान, हे क्षेपणास्त्र ३५० किलोमीटरच्या परिघात प्रत्येक लक्ष्याला लक्ष्य करू शकते.

रुद्रमची रचना सीड मिशनची क्षमता सुधारण्यासाठी केली आहे. अशा मोहिमा सामान्यत: शत्रूच्या रडारचा नाश करण्यास आणि त्यांच्या विमानाची अग्निशक्ती वाढविण्यास तसेच त्यांची जगण्याची क्षमता वाढविण्यात मदत करतात. शत्रूचे चेतावणी देणारे रडार, कमांड आणि कंट्रोल सिस्टीम, रेडिओ फ्रिक्वेन्सी वापरून पाळत ठेवणारी यंत्रणा आणि विमानविरोधी शस्त्रांशी जोडलेली संपर्क यंत्रणा नष्ट करणे ही कोणत्याही युद्धातील विजयाची पहिली पायरी मानली जाऊ शकते.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -