Saturday, July 13, 2024
Homeदेशमोदी बनले पायलट, उडवलं लढाऊ विमान...

मोदी बनले पायलट, उडवलं लढाऊ विमान…

पंतप्रधान मोदींनी आज बंगळुरूमधील हिंदुस्तान एअरोनॉटिक्स लिमिटेडच्या फॅसिलिटीला (HAL) भेट दिली. यावेळी त्यांनी तेजस जेट विमानाच्या निर्मिती कारखान्याची पाहणी केली. सोबतच त्यांनी तेजस विमानामध्ये भरारी घेत लढाऊ विमान चालवण्याचा अनुभव घेतला.

“हा अनुभव अविश्वसनीय असुन समृद्ध करणारा होता, आपल्या देशाच्या स्वदेशी क्षमतेवरील माझा आत्मविश्वास वाढवणारा होता आणि मला आपल्या राष्ट्रीय क्षमतेबद्दल अभिमान आणि आशावादाची भावना निर्माण झाली आहे.”  अशी माहिती पंतप्रधान मोदींनी एक्स (ट्विटर)च्या माध्यमातुन दिली.

काय आहे तेजस विमानाची खासियत?

तेजस हे सिंगल-सीटर लढाऊ विमान आहे परंतु पंतप्रधानांनी हवाई दलाद्वारे चालवल्या जाणार्‍या डबल-सीट ट्रेनर प्रकारात उड्डाण केले. भारतीय नौदल ट्विन-सीटर प्रकार देखील चालवते.लाइट कॉम्बॅट एअरक्राफ्ट तेजस हे 4.5-जनरेशनचे मल्टी-रोल लढाऊ विमान आहे आणि ते आक्षेपार्ह हवाई समर्थन घेण्यासाठी आणि जमिनीवरील ऑपरेशन्ससाठी जवळच्या लढाऊ समर्थनासाठी डिझाइन केलेले आहे.

तेजस हे त्याच्या वर्गातील सर्वात लहान आणि हलके विमान आहे आणि आकारमान आणि संमिश्र संरचनेचा व्यापक वापर यामुळे ते हलके होते. फायटर जेटचा अपघातमुक्त उड्डाणाचा उत्कृष्ट सुरक्षा ट्रॅक रेकॉर्ड आहे. भारतीय हवाई दल सध्या 40 तेजस MK-1 विमाने चालवते आणि IAF कडे ₹ 36,468 कोटी किमतीच्या करारानुसार 83 तेजस MK-1A लढाऊ विमाने आहेत.

या महिन्याच्या सुरुवातीला एलसीए तेजसने दुबई एअर शोमध्ये भाग घेतला होता. एलसीए तेजस हे स्थिर आणि हवाई प्रदर्शनाचा भाग होते आणि त्यांनी काही धाडसी युक्त्या केल्या आणि एक शक्तिशाली लढाऊ विमान म्हणून त्याची क्षमता सिद्ध केली.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -