Thursday, July 25, 2024
Homeदेशसरकार कुणाचं येणार? हे महिलाच ठरवणार!

सरकार कुणाचं येणार? हे महिलाच ठरवणार!

हैदराबाद : तेलंगणा (Telangana) विधानसभा निवडणुकीत कुणाला निवडून द्यायचं आणि कोणाचं सरकार येणार, याचा फैसला तेथील महिला मतदारांच्या हातात आहे. ३० नोव्हेंबर २०२३ रोजी होणार्‍या विधानसभा निवडणुकीत महिला मतदारांनी प्रथमच पुरुष मतदारांना ओलांडले आहे. तर १८-१९ वयोगटातील मतदारांची संख्याही ९.९९ लाखांपेक्षा जास्त नोंदवण्यात आली आहे.

मतदार यादी प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतर राज्यातील सर्व ११९ विधानसभा मतदारसंघात ३,२६,१८,२०५ मतदार यादी अंतिम करण्यात आली असून त्यापैकी १,६२,९८,४१८ पुरुष, १,६३,०१,७०५ महिला आणि २,६७६ तृतीयपंथी असल्याचे मुख्य निवडणूक अधिकारी (सीईओ) विकास राज यांनी सांगितले.

जानेवारी 2023 पासून मतदारांच्या संख्येत 8.75 टक्क्यांची निव्वळ वाढ झाली आहे. ते म्हणाले की, 6 जानेवारीपासून 18-19 वर्षांच्या तरुण मतदारांच्या विक्रमी संख्येत नाव नोंदणी करण्यात एक उल्लेखनीय टप्पा गाठला आहे. परिणामी, 18-19 वयोगटातील मतदार यादीत 9,99,667 नवीन मतदार आहेत. हे मतदार यादीतील 3.06 टक्के आहे, असे ते म्हणाले.

18 ते 19 वयोगटातील लिंग गुणोत्तर 707 वरून 753 पर्यंत सुधारले आहे. 4,40,371 मतदार आहेत जे 80 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे आहेत.

दरम्यान, शुक्रवारी उमेदवारी अर्ज भरण्याच्या शेवटच्या दिवशी एकूण 4798 उमेदवारांनी 5716 अर्ज दाखल केले आहेत. एकूण नामांकनांपैकी सर्वाधिक 154 नामांकन गजवेलमधून प्राप्त झाले आहेत येथे बीआरएस प्रमुख आणि मुख्यमंत्री के चंद्रशेखर राव निवडणूक लढवत आहेत तर सर्वात कमी 19 नामांकन नारायणपेट विधानसभा क्षेत्रातून प्राप्त झाले आहेत.

गैरहजर मतदार – ज्येष्ठ नागरिक, पीडब्ल्यूडी आणि अत्यावश्यक सेवा मतदारांकडून पोस्टल बॅलेट अर्ज (फॉर्म 12 डी) गोळा करण्याची प्रक्रिया गेल्या बुधवारी पूर्ण झाली.

आतापर्यंत 31551 फॉर्म 12D आणि सिद्दीपेट विधानसभा मतदारसंघातून सर्वाधिक 757 अर्ज आले आहेत आणि मकथल विधानसभा मतदारसंघातून फक्त 5 अर्ज आले आहेत.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -