Monday, July 15, 2024
Homeसाप्ताहिकअर्थविश्वIncome Tax : महत्त्वपूर्ण अधिसूचना आणि परिपत्रके...

Income Tax : महत्त्वपूर्ण अधिसूचना आणि परिपत्रके…

  • अर्थसल्ला : महेश मलुष्टे, चार्टर्ड अकाऊंटंट

मागील लेखात काही परिपत्रकाविषयी माहिती दिली होती, आजच्या लेखात देखील उर्वरित महत्त्वपूर्ण अधिसूचना आणि परिपत्रके आली आहेत, त्याविषयीची माहिती देणार आहे.

११४बी, ११४बीए आणि ११४बीबी नियमांतील सुधारणा आणि द्वारे फॉर्म क्रमांक ६० ला पर्याय, प्राप्तिकर (२४वी दुरुस्ती) नियम, २०२३ – अधिसूचना क्रमांक ८८/२०२३, दिनांक ११ ऑक्टोबर २०२३
नियम ११४ बी कलम १३९ए(५)(सी)च्या उद्देशाने सर्व दस्तऐवजांमध्ये पॅन उद्धृत करण्यासाठी संबंधित व्यवहार निर्धारित करतो. नियम ११४ बीए कलम १३९ए(१)(vii) च्या उद्देशांसाठी विविध व्यवहार निर्धारित करतो आणि नियम ११४बीबी कलम १३९ए (६ए) आणि कलम १३९ए च्या स्पष्टीकरणाच्या खंड (एबी) च्या उद्देशांसाठी विहित व्यक्तीच्या उद्देशांसाठी व्यवहारांची मांडणी करतो. कलम १३९ए च्या उपकलम (१), खंड (सी) उपकलम (५) आणि उपकलम (६ए) च्या खंड (vii) द्वारे प्रदान केलेल्या अधिकारांचा वापर करताना, नियम(चे) ११४बी मध्ये सुधारणा केल्या गेल्या आहेत. ११४बीए आणि ११४बीबी, फॉर्म क्रमांक ६० (कोणत्याही व्यक्तीने (कंपनी किंवा फर्म व्यतिरिक्त) किंवा नियम ११४बीच्या तिसऱ्या तरतुदीद्वारे समाविष्ट असलेल्या परदेशी कंपनीने दाखल केलेल्या घोषणेचा फॉर्म, ज्याचा कायम खाते क्रमांक नाही आणि जो कोणत्याही खात्यात प्रवेश करतो. नियम ११४बी मध्ये निर्दिष्ट केलेला व्यवहार) देखील बदलला आहे.

मूल्यांकन वर्ष २०२३-२४ साठी फॉर्म १०बी/१०बीबी आणि फॉर्म आयटीआर-७ भरण्यासाठीच्या कालमर्यादेचा विस्तार – परिपत्रक क्रमांक १६/२०२३, दिनांक १८ सप्टेंबर २०२३.

या परिपत्रकात, कलम १३९ च्या उपकलम (१) च्या स्पष्टीकरण २ च्या खंड (अ) मध्ये संदर्भित करनिर्धारकांच्या बाबतीत मूल्यांकन वर्ष २०२३-२४ साठी फॉर्म आयटीआर-७ मध्ये उत्पन्नाचा परतावा सादर करण्याची देय तारीख कायदा, जी ३१ ऑक्टोबर २०२३ आहे ती ३० नोव्हेंबर २०२३ पर्यंत वाढवण्यात आली आहे.

काही महत्त्वाच्या अधिसूचना…
आयआरपी पोर्टलवर इनव्हॉइसचा अहवाल देणे. एकूण वार्षिक उलाढाल १०० कोटी किंवा त्यापेक्षा जास्त असलेल्या करदात्यांच्या इनव्हॉइसच्या तारखेपासून डेबिट किंवा क्रेडिट नोटसह इनव्हॉइसच्या अहवालासाठी ३० दिवसांची कालमर्यादा लागू करण्यात आली आहे. या श्रेणीतील करदात्यांना अहवालाच्या तारखेला ३० दिवसांपेक्षा जुने बीजक नोंदवण्याची परवानगी दिली जाणार नाही. ही अधिसूचना १ नोव्हेंबर २०२३ पासून लागू होईल.

अनिवार्य २ घटक प्रमाणिकरण…
जीएसटी ई-इनव्हॉइस पोर्टलने १ नोव्हेंबर २०२३ पासून २० कोटी रुपयांपेक्षा जास्त वार्षिक उलाढाल असलेल्या सर्व करदात्यांना दोन घटक प्रमाणीकरण (२एफए) अनिवार्य केले आहे. याची अंमलबजावणी करण्यासाठी वापरकर्त्यांना विनंती केली जाते की त्यांनी २एफए साठी ताबडतोब नोंदणी करावी आणि उप-संपादन देखील करावे. जेणेकरून इडब्ल्यूबी क्रियाकलाप कोणत्याही समस्येशिवाय व्यवस्थापित केले जातील.

१ जानेवारी २०२४ पासून पान मसाला आणि तंबाखू उत्पादनांच्या निर्मात्यांनी अवलंबली जाणारी विशेष प्रक्रिया.

अधिसूचना क्रमांक ३०/२०२३-सीटी दि. ३१ जुलै २०२३ पान मसाला, तंबाखू, सिगारेट, हुक्का इ. उत्पादनात गुंतलेल्या नोंदणीकृत व्यक्तीने अवलंबायची विशेष प्रक्रिया नमूद करून, ही विशेष प्रक्रिया ०१ जानेवारी २०२४ पासून प्रभावी होईल अशी तरतूद करण्यासाठी सुधारणा करण्यात आली आहे. सीजीएसटी कायदा, २०१७ च्या कलम १५(५) अंतर्गत अधिसूचित पुरवठा. ०१ ऑक्टोबर २०२३ पासून, केंद्र सरकारने अधिसूचना क्रमांक ४९/२०२३-सिटी द्वारे२९ सेप्टेंबर २०२३ ने खालील पुरवठा अधिसूचित केला आहे. ज्याचे मूल्य कलम १५ च्या उप-कलम (१) किंवा उप-कलम (४) मध्ये समाविष्ट असले तरीही विहित पद्धतीने निर्धारित केले जाईल:
i) ऑनलाइन मनी गेमिंगचा पुरवठा

ii) ऑनलाइन पैशांव्यतिरिक्त ऑनलाइन गेमिंगचा पुरवठा

iii) कॅसिनोमध्ये कारवाई करण्यायोग्य दाव्यांचा पुरवठा.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -