Tuesday, July 23, 2024
Homeसाप्ताहिकअर्थविश्वAngel Tax : सी.बी.डी.टी.ने केले एंजल टॅक्समध्ये बदल

Angel Tax : सी.बी.डी.टी.ने केले एंजल टॅक्समध्ये बदल

  • अर्थसल्ला : महेश मलुष्टे, चार्टर्ड अकाऊंटंट

आजच्या लेखात, जी महत्त्वपूर्ण अधिसूचना आणि परिपत्रके आली आहेत त्याविषयी माहिती देणार आहे.

सी.बी.डी.टी.ने एंजल टॅक्स संदर्भात नियम ११ युएमध्ये बदल सूचित केले. अधिसूचना क्रमांक ८१/२०२३ दिनांक २५/०९/२०२३. या अधिसूचनेद्वारे, सी.बी.डी.टी.ने वित्त अधिनियम, २०२३ द्वारे कलम ५६(२)(viiबी) मध्ये सुधारणा केल्यामुळे आवश्यक तरतुदी आणण्यासाठी नियम ११ युएमध्ये सुधारणा केली आहे. नियम ११ युए मध्ये काही बदल आहेत. (अ) मूल्यात १०% फरक असलेले सुरक्षित बंदर प्रदान केले आहे. (ब) अनिवार्यपणे परिवर्तनीय प्राधान्य शेअर्सच्या योग्य बाजार भावाची गणना करण्यासाठी मूल्यांकन पद्धती देखील प्रदान केल्या आहेत. अधिसूचित नियमांमध्ये जागतिक स्तरावर स्वीकृत कार्यपद्धती समाविष्ट करण्यासाठी आणि निवासी आणि अनिवासी गुंतवणूकदारांना व्यापक समानता प्रदान करण्यासाठी मूल्यांकन पद्धतींचा विस्तार करण्याची तरतूद आहे. सी.बी.डी.टी १४२(२ए) अंतर्गत इन्व्हेंटरी व्हॅल्युएशनसाठी ऑडिटच्या अहवालासाठी नियम आणि फॉर्म सूचित करते – अधिसूचना क्रमांक ८२/२०२३, दिनांक २७/०९/२०२३. फायनान्स ॲक्ट २०२३ नुसार, कायद्याच्या विविध तरतुदींनुसार इन्व्हेंटरीचे मूल्य आहे. याची खात्री करण्यासाठी, विभाग १४२(२ए) मध्ये सुधारणा करण्यात आली ज्यामुळे मूल्यांकन अधिकारीला प्राधिकरणाने नामनिर्देशित केलेल्या कॉस्ट अकाउंटंटकडून इन्व्हेंटरी मूल्याची यादी मिळविण्याचे निर्देश देण्यास सक्षम केले आहे. निर्दिष्ट केल्याप्रमाणे. करनिर्धारकाने विहित फॉर्ममध्ये इन्व्हेंटरी व्हॅल्युएशनचा अहवाल कॉस्ट अकाउंटंटद्वारे रितसर स्वाक्षरी केलेला आणि सत्यापित करणे आवश्यक आहे. त्यानुसार, या अधिसूचनेद्वारे, वरील तरतूद कार्यान्वित करण्यासाठी नियम १४ ए आणि नियम १४ बीमध्ये संबंधित सुधारणा करण्यात आल्या आहेत. याव्यतिरिक्त, फॉर्म क्रमांक ६डी (इन्व्हेंटरी मूल्यांकन अहवालासाठी फॉर्म) देखील अधिसूचित करण्यात आला आहे. नियम २८एए(४) अंतर्गत कोणत्याही कमी दराने आयकर कपातीसाठी ट्रेसेस द्वारे प्रमाणपत्र मंजूर करण्यासाठी अर्ज भरण्याची प्रक्रिया, स्वरूप आणि मानके १९७(१) अंतर्गत आयकर कपातीसाठी – अधिसूचना क्र. ०२/२०२३, दिनांक २७-०९-२०२३. नियम २८ एए (४) च्या तरतुदीमध्ये कमी दराने कर कपातीसाठी प्रमाणपत्र जारी करण्याची तरतूद आहे, असा अर्ज करणार्या व्यक्तीला कमी दराने कर कपात केल्यानंतर उत्पन्न किंवा रक्कम प्राप्त करण्यास अधिकृत करते, अशा प्रकरणांमध्ये, जेथे जबाबदार व्यक्तींची संख्या कर कपात करण्यासाठी शंभरच्या वर जाण्याची शक्यता आहे आणि अशा व्यक्तींचा तपशील असा अर्ज करणाऱ्या व्यक्तीकडे अर्ज करताना उपलब्ध नसतो, नियम २८ एए(६) डीजीआयटी (सिस्टम्स) ला प्रक्रिया, स्वरूप आणि मांडण्याचा अधिकार देतो. नियम २८ एए(४) च्या तरतुदीनुसार प्रमाणपत्रे जारी करण्यासाठी मानके. त्यानुसार, डीजीआयटी (सिस्टम्स) ने फॉर्म १३ च्या इलेक्ट्रॉनिक फाइलिंगच्या उद्देशाने परिशिष्ट – II आणि नियम २८ एए(४) च्या तरतुदीनुसार १९७(१)आर, डब्लू प्रमाणपत्र तयार करण्याच्या उद्देशाने प्रक्रिया, स्वरूप आणि मानके निर्दिष्ट केली आहेत.

 

सीबीडीटी ११५ बीएइ(५) अंतर्गत पर्याय वापरण्यासाठी अर्जासाठी नियम आणि फॉर्म सूचित करते – अधिसूचना क्रमांक ८३/२०२३ दिनांक २९/०९/२०२३. फायनान्स ऍक्ट २०२३ मध्ये कलम ११५ बीएइ समाविष्ट केले आहे जे प्रदान करते की नवीन उत्पादन सहकारी संस्था ०१/०४/२०२३ रोजी किंवा नंतर स्थापन केली गेली आहे, जी ३१/०३/२०२४ रोजी किंवा त्यापूर्वी उत्पादन किंवा उत्पादन सुरू करते आणि कोणत्याही विशिष्ट प्रोत्साहन किंवा कपातीचा लाभ घेत नाही. मूल्यांकन वर्ष २०२४-२५ नंतर १५% सवलतीच्या दराने कर भरण्याची निवड करा. कलम ११५ बीएइ(५) पुढे तरतूद करते की उत्पन्नाचा पहिला परतावा सादर करण्यासाठी १३९(१) मध्ये निर्दिष्ट केलेल्या देय तारखेला किंवा त्यापूर्वी व्यक्तीने विहित पद्धतीने पर्याय वापरल्याशिवाय सवलतीचा दर लागू होणार नाही. ०१/०४/२०२४ रोजी किंवा त्यानंतर सुरू होणार्या मूल्यांकन वर्षा शी संबंधित कोणताही वर्षा करीत असा पर्याय एकदा वापरला की त्यानंतरच्या मूल्यांकन वर्षाला लागू होईल. त्यानुसार, या अधिसूचनेद्वारे, नियम २१एएचए आणि फॉर्म क्रमांक १०-आय एफ ए अधिसूचित केले आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -