Saturday, July 13, 2024
Homeसाप्ताहिककोलाजThe Architecture of Sustainable Happiness

The Architecture of Sustainable Happiness

  • हेल्थ केअर : डॉ. लीना राजवाडे

आनंद अनादि काळापासून ऋषिमुनी देखील ज्या गोष्टीसाठी तप करत होते, त्याच विषयात आज आधुनिक काळातील संशोधक सुद्धा शास्त्रीय संशोधन करत आहेत आणि तोच आहे आजच्या लेखाचा विषय आनंद.

लेखाचे शीर्षकदेखील मी एका आधुनिक संशोधिकेच्या संकल्पनेतूनच निवडले आहे. SONJA (SOFYA) LYUBOMIRSKY हिने मानसशास्त्र विषयात डॉक्टरेट संपादन केली आणि तिचे संशोधनाचे बरेचसे काम आनंद याच विषयात आहे. नव्हे तिचे बहुतेक संशोधन कार्य मानवी आनंदाचा अभ्यास करण्यासाठीच समर्पित आहे. तिच्याच भाषेत सांगायचे, तर माझे वर्तमान संशोधन तीन गंभीर प्रश्नांना संबोधित करते : १) लोकांना कशामुळे आनंद होतो?; २) आनंद ही चांगली गोष्ट आहे का? आणि ३) लोक अधिक आनंदी आणि समृद्ध जीवन जगण्यास कसे आणि का शिकू शकतात?

थोडक्यात आनंदाचा शास्त्रीय अभ्यास महत्त्वाचा आहे. कारण बहुतेक लोकांचा असा विश्वास आहे की, जीवनातील सर्वात ठळक आणि महत्त्वपूर्ण परिमाणांपैकी एक आहे आनंद. आनंद हा मानवी अनुभव आणि भावनिक आहेच; परंतु आनंदामुळे एक चांगला, निरोगी, मजबूत समाज तयार नव्हे संघटितससस होऊ शकतो.

ऍरिस्टॉटलने देखील मानवी विचार आणि कृतीचे ध्येय म्हणून Eudaimonia चे भाषांतर आनंदासाठी केले आहे. या सिद्धांतानुसार, सकारात्मक भावना लोकांना सर्जनशीलपणे विचार करण्यास आणि नवीन गोष्टी करण्याचा प्रयत्न करण्यास प्रवृत्त करतात. परिणामी, आनंदी लोक जगाशी संपर्क साधण्याचे नवीन मार्ग, नवीन रूची, नवीन सामाजिक संबंध आणि अगदी नवीन शारीरिक कौशल्ये विकसित करू शकतात. या सर्व परिणामांमुळे लोकांच्या जीवनात सकारात्मक परिणाम होतात.

आनंदाची व्याख्या
सामान्यतः, आनंद ही एक भावनिक अवस्था आहे जी समाधान आणि तृप्तीच्या भावनांनी दर्शविली जाते. आनंदाच्या अनेक भिन्न व्याख्या असल्या तरी, त्याचे वर्णन अनेकदा सकारात्मक भावना आणि जीवनातील समाधान म्हणून केले जाते.

आनंद म्हणजे काय आणि तो का महत्त्वाचा आहे?
आनंदाची व्याख्या केवळ आनंद, समाधान आणि इतर सकारात्मक भावनांचा समावेश नसून, एखाद्याचे जीवन अर्थपूर्ण आणि मूल्यवान आहे. या भावनेचा समावेश असलेली मनाची चिरस्थायी स्थिती म्हणूनही शास्त्रज्ञांनी केली आहे. आनंद आपल्याला उत्साही बनवतो आणि ही माणसाला जगण्यासाठी एक अत्यंत आवश्यक मागणी, नव्हे मूलभूत गरज असलेली स्थिती आहे.

जीवनात आनंद म्हणजे काय?
आपल्या जीवनाचा खरोखर आनंद घेण्याची ही भावना आहे आणि त्यातून सर्वोत्तम बनवण्याची इच्छा आहे. आनंद हे “गुप्त धन आहे जे आपल्याला बनण्यास आणि आपले सर्वोत्तम कार्य करण्यास मदत करू शकते. संशोधकांनी आनंदी लोकांचा अभ्यास केला तेव्हा त्यांना काय आढळले? आनंदी लोक अधिक यशस्वी आहेत. आनंदी लोक ध्येय गाठण्यात अधिक चांगले असतात.

जीवनात आनंद का आहे?
आनंदाचा अनुभव घेणे आपल्या भावनिक आणि शारीरिक आरोग्यासाठी महत्त्वाचे आहे. आनंदी आणि निरोगीपणाची तीव्र भावना अधिक चांगले नातेसंबंध निर्माण करते, सामाजिक संबंध वाढवते आणि इतरांच्या जीवनात योगदान देते, तसेच निरोगी शारीरिक आरोग्यासाठी योगदान देते असेही दिसून आले आहे.

आनंद अनुभवण्याचे चार स्तर कोणते?
अॅरिस्टॉटलने आनंदाच्या चार वेगवेगळ्या स्तरांमध्ये फरक केला.

  • आनंदाची पहिली पातळी Laetus – यात माणूसभौतिक वस्तूंपासून मिळणारा आनंद अनुभवतो.
  • आनंदाची दुसरी पातळी फेलिक्स – यात माणूस अहंकार, तृप्ती अनुभवतो.
  • आनंदाची तिसरी पातळी बीटिट्यूडो – यात माणूस इतरांसाठी चांगले केल्याने आणि जगाला एक चांगले स्थान बनवण्याचा आनंद अनुभवतो.
  • आनंदाची चौथी पातळी बीटिट्यूडो – उदात्तता यात माणूस पूर्णता आणि पूर्ततेसाठी प्रत्येक शोधाच्या शेवटी कल्पना केलेली भावना अनुभवतो.

आनंदाचे फायदे काय आहेत?
आनंदी लोक इतरांना अधिक देतात. सकारात्मक मूडमध्ये असताना आपण अधिक गुणवत्तायुक्त चांगले काम करू शकतो. हे चांगल्या आरोग्य वर्तणुकीला प्रोत्साहन देऊ शकते: आनंदी लोक अधिक व्यायाम करतात. यामुळे रोगप्रतिकारक शक्तीचे चांगले कार्य होऊ शकते. शास्त्रज्ञांना असे आढळले आहे की, ज्या तीन गोष्टी लोकांना सर्वात जास्त आनंद देतात त्या म्हणजे आनंद (आपल्याला आनंद देणाऱ्या गोष्टी करणे), व्यस्तता (आपल्या क्रियाकलापांमध्ये स्वारस्य असणे आणि इतरांशी जोडलेले असणे) आणि अर्थपूर्णता (आपण काय करता हे महत्त्वाचे आहे).

मानवी आनंदाचे ४ स्तंभ कोणते आहेत?
सकारात्मक भावना, प्रतिबद्धता, नातेसंबंध आणि अर्थपूर्ण अनुभव.

जीवनाचा आनंद कसा घ्यावा –
जीवनाचा आनंद कसा घ्यावा यावरील लहान आणि विनामूल्य टिपा :
– कृतज्ञता वृत्ती विकसित करावी. मानवाला नकारात्मकतेकडे पूर्वग्रह असतो, तो यामुळे कमी होऊ शकतो.
– हसण्याचे कारण शोधायची सवय जोपासण्याचा प्रयत्न करावा. आपोआपच विचारही सुस्पष्ट होऊ लागतील.
– एक डुलकी घ्यावी (नाही, गंभीरपणे) मेंदू अधिक सर्जनशील वृत्तीने काम करू लागेल.
– व्यायाम करावा. स्नायूंचे परिणामी शरीराचे चलनवलन सुधारेल.
– सकारात्मक संबंध वाढवावेत.
– बाहेर जावे आणि लोकांना भेटावे.
– एक बकेट लिस्ट तयार करावी आणि स्वतःसाठी
ध्येय सेट करावे.

सकारात्मक मानसशास्त्र संशोधक SONJA (SOFYA) LYUBOMIRSKY यांनी आनंदाचे वर्णन केले आहे. त्यात खरं तर माणूस सोडून इतर अनेक प्राणी बसतात. अनेक प्राणी त्यांच्या नैसर्गिक अधिवासात असताना आनंदी दिसतात. त्यांच्या आजूबाजूला त्यांचे आवडते अन्न आहे आणि त्यांच्याकडे त्यांचे संपूर्ण घरटे, कुटुंबव्यग्र असते. ते आनंदी प्राणी खरोखरच जीवनावर प्रेम करतात. हे आपल्याला कसे कळेल? आपण त्यासाठी त्याचे अवलोकन जवळून करण्याची सवय लावून घ्यायला हवी.

अलीकडील अभ्यासांनी conventional wisdom परंपरागत शहाणपणावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. संशोधनात असे दिसून आले की, बरेच प्राणी आपल्यासारखे त्यांच्या प्रजातींच्या इतर सदस्यांशी संबंध ठेवण्यासाठी, तणाव कमी करण्यासाठी आणि त्यांच्या पर्यावरणाबद्दल अधिक जाणून घेण्यासाठी खेळ वापरतात. खारूताई, गाढव, कावळा हे त्यापैकी काही आनंदी जीव. याबद्दल गुगलवर वाचून बघा आणि अधिक आनंद घ्या. बघा साधता येईल Sustainable Happiness.

leena_rajwade@yahoo.com

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

 

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -