Tuesday, July 16, 2024
Homeसाप्ताहिककोलाजरोड टू ईटर्नल ब्लिस

रोड टू ईटर्नल ब्लिस

  • हेल्थ केअर : डॉ. लीना राजवाडे

पंचकोष या संकल्पनेचा उगम तैत्तिरीय उपनिषद, यजुर्वेदात अंतर्भूत असलेला वैदिक काळातील संस्कृत ग्रंथातून झाला आहे. योग तत्त्वज्ञानानुसार, आपले भौतिक शरीर तीन शरीरांत आणि स्वतःच्या अस्तित्वाला पाच स्तरांमध्ये विभागलेले आहे. या ५ थरांना पाच “कोष” असे म्हणतात. पंचकोष संकल्पना Road to Eternal Bliss अर्थात शाश्वत आनंदाचा रस्ता दाखवू शकते.

आयुर्वेद आणि योग आपल्याला शरीर, मन आणि आत्मा यांच्या कार्यपद्धतीविषयी, एकमेकांच्या समन्वयाविषयी मार्ग दाखवू शकतात, हे आपण मागील दोन लेखांतून पाहण्याचा प्रयत्न केला. आज योगदर्शन किंवा शास्त्र याविषयी अधिक नेमकेपणाने काय सांगते, ते आजच्या लेखात जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूयात.

आपल्या अस्तित्वाच्या मानवी व्यक्तिमत्त्वाचे जीवन जगत असताना होणारे ज्ञान जे खऱ्या अर्थाने आनंदाची अनुभूती कशी घ्यावी, याचा मार्ग दाखवू शकतो. ज्याला ‘पंचकोष विवेक’ म्हणतात, अशी ही संकल्पना आहे.

योगातील पंचकोष सिद्धांत काय आहे?
या संकल्पनेचा उगम तैत्तिरीय उपनिषद, यजुर्वेदात अंतर्भूत असलेला वैदिक काळातील संस्कृत ग्रंथातून झाला आहे. योग तत्त्वज्ञानानुसार, आपले भौतिक शरीर तीन शरीरांत आणि स्वतःच्या अस्तित्वाला पाच स्तरांमध्ये विभागलेले आहे. या ५ थरांना पाच “कोष” किंवा आवरण म्हणतात.

पंचकोषाचे काय फायदे होऊ शकतात?
आपले मन, शरीर आणि आत्मा पुनरुज्जीवित आणि शांत राहू शकते. चांगली सर्जनशीलता आणि सुधारित जागरूकता यासाठी मार्ग मोकळा होऊ शकतो. आपल्याला अस्तित्वाच्या विविध स्तरांबद्दल सखोल अंतर्दृष्टी मिळू शकते. आपल्या चेतनेचा विस्तार करून आपल्याला आनंदी, उत्साही अवस्थेत सगळे व्यवहार करता येऊ शकतात. भौतिक शरीर हे मांस आणि हाडांचे बनलेले असते. त्या शरीरांत पाच कोष किंवा आवरणे आहेत – अन्नमय, प्राणमय, मनोमय, विज्ञानमय आणि आनंदमय.

संस्कृतमध्ये त्यांना अन्नमय कोश (अन्न आवरण), प्राणमय कोश (प्राण किंवा जीवनाचे आवरण), मनोमय कोश (मनाचे आवरण), विज्ञानमय कोश (ज्ञान किंवा शहाणपणाचे आवरण) आणि आनंदमय कोश (आनंदमय कोश) असे म्हणतात. ५ कोश किंवा स्तर, हे आपल्या आत्म-शोधाच्या, आनंदमयी प्रवासासाठी रोडमॅप म्हणून मार्गदर्शन करू शकतात.

१. अन्नमय कोष – हा सर्वात बाह्य स्तर आहे, स्थूल भौतिक शरीर, जो मांस, रक्त, स्नायू आणि हाडे यांचे प्रतिनिधित्व करतो. आपण जे अन्न खातो, त्याला अन्नमय किंवा अन्नपदार्थ म्हणतात त्या अन्नाद्वारे त्याचे पोषण आणि देखभाल केली जाते.

२. प्राणमय कोष – हा शरीर आणि मन यांना जोडतो. प्राण शरीरात पोषण आणि श्वासाद्वारे प्रवेश करतो. अशा प्रकारे, प्राणमय कोशासह कार्य करण्याचा एक महत्त्वाचा मार्ग म्हणजे प्राणायाम किंवा श्वासोच्छ्वासाचे व्यायाम. शरीराच्या ऊर्जा प्रणालीवर याचा सकारात्मक परिणाम होऊ शकतो, असे मानले जाते.

अन्नमय कोष हा शरीराची भौतिक चौकट आहे आणि सर्व पाच स्तरांपैकी सर्वात स्थूल आहे. शरीरशास्त्राचे प्रतिनिधित्व करतो जे सूक्ष्म कणांचे (जसे की इलेक्ट्रॉन) एकत्रीकरण आहे, जे अत्यंत व्यवस्थित प्रणाली तयार करतात. आपण जे अन्न खातो त्यामध्ये असलेल्या पोषक तत्त्वांद्वारे त्याचे पोषण होते.

प्राणमय कोष शारीरिक प्रक्रियांद्वारे या अवयवांचे सुसंवादी कार्य सुनिश्चित करतो. प्राण (महत्त्वाची जीवन शक्ती) ही शरीराच्या आत आणि बाहेरील मूलभूत जीवन ऊर्जा आहे. भौतिक शरीराच्या प्रत्येक पेशीमध्ये या जीवनशक्तीचा एकसमान प्रवाह अन्नमय कोशामुळे निरोगी ठेवली जाऊ शकते. कोणत्याही अवयवामध्ये प्राणाच्या प्रवाहात अडथळा निर्माण झाल्यास, त्या अवयवाचे कार्य, शारीरिक स्तरावर बिघडू शकते. प्राणायाम हे सर्व अवयवांमध्ये प्राणाचा संतुलित प्रवाह राखण्यासाठी एक महत्त्वाचे साधन आहे.

३. मनोमय कोष (मन) – हे मानवी व्यवस्थेचे मानसिक आणि भावनिक ग्रंथालय आहे. भगवद्गीतेनुसार, मानसिक ताण (भावना) या थरातील विचारांच्या अनियंत्रित रिवाइंडिंग लाट म्हणून सुरू होतात. ध्यान हे मनाच्या पातळीपासून तणावाचे व्यवस्थापन करण्याचे साधन ठरू शकते.

४. विज्ञानमय कोष (बुद्धी) – ही भेदभाव करणारी विद्याशाखा (आतील मन, विवेक) आहे; जी खाणे, झोपणे, समागम आणि भीती या मूलभूत प्रवृत्तींवर प्रभुत्व मिळविण्यासाठी मनोमय कोषाला सतत मार्गदर्शन करते. काल्पनिक सुधारणा आणि चांगले निर्णय वाढविण्यासाठी आत्मविश्लेषण ही काही तंत्रे आहेत, जी विज्ञानमय कोशाचा समतोल राखण्यात मदत करू शकतात.

५. आनंदमय कोष – शास्त्रानुसार आनंदाचे रहस्य म्हणजे ज्ञानाने मन जिंकणे. आनंद आपल्या आत आहे जी खरी आंतरिक शांततेची स्थिती. तैत्तिरीय उपनिषद वर्णन करतो की, भृगू या विद्यार्थ्याला कसे कळते की, आपल्या अस्तित्वाचे सर्व स्तर आनंदमय कोशातून निर्माण होतात. हे आपल्यामध्ये आनंद आहे हे अंतर्दृष्टीकडे नेत आहे आणि आपल्या कारक अवस्थेतील प्रत्येकजण आनंद (आनंद) मूर्त स्वरूपात आहे. आनंदमय कोशात, कृती-विश्रांती, नि:स्वार्थीपणा आणि सेवा वृत्तीचा सराव उच्च संघटित प्रणालींचा अनुभव घेण्यासाठी केला जातो.

थोडक्यात योग्य प्रकारे पंचकोष संकल्पना समजावून घेतली, तर आपण आनंदाने जीवन जगू शकतो.

leena_rajwade@yahoo.com

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -