Saturday, July 13, 2024
Homeसाप्ताहिककोलाजAyurveda : योग आणि आयुर्वेद

Ayurveda : योग आणि आयुर्वेद

  • हेल्थ केअर : डॉ. लीना राजवाडे

आयुर्वेद ही शाश्वत भारतीय वैद्यकप्रणाली आहे. जी योग्य उपचारात्मक तत्त्वांवर आधारित आहे आणि तिचा अनुभवजन्य वापराचा सिद्ध इतिहास आहे. आपण आपल्या वैद्यक शास्त्रावर विश्वास ठेवून, त्यातील मार्गदर्शक तत्त्वांचा, रोजच्या आयुष्यात स्वीकार करायला हवा.

खरं तर, आजपर्यंत मी अनेक आरोग्याशी निगडित विषय, या लेखमालेतून, वाचकांपर्यंत पोहोचवण्याचा प्रयत्न केला आहे. असाच एक महत्त्वाचा विषय म्हणजे, योग आणि आयुर्वेद. याविषयी पुढील काही लेखांतून जाणून घेण्याचा प्रयत्न करूयात.

मला आठवते, सुमारे तीसहून अधिक वर्षांपूर्वीची गोष्ट आहे. मी तेव्हा अमेरिकेत वास्तव्यास होते. माझ्या मैत्रिणीचा नवरा ३५ वर्षे वय असेल, अचानक त्याचा उजवा हात सतत थरथरायला लागला. न्युरॉलॉजिस्टला दाखवले. ‘‘mental stress हे कारण आहे, रोज प्राणायाम करा. फायदा होईल’’, असा सल्ला त्याला न्युरॉलॉजिस्टलाने दिला. यातही तो न्युरॉलॉजिस्ट माझ्या मैत्रिणीच्या नवऱ्याला म्हणाला की, “प्राणायाम तुम्हाला नक्की माहीत असेल as you are Indian!”

त्या परदेशस्थ डॉक्टरला प्राणायामाचा फायदा नक्की कळला होता, पण आपण याविषयी अनभिज्ञ आहोत याचे माझ्या मैत्रिणीच्या नवऱ्याला वाईट वाटले. सारांश, आपण आपल्या वैद्यक शास्त्रावर विश्वास ठेवून, त्यातील मार्गदर्शक तत्त्वांचा, रोजच्या आयुष्यात स्वीकार करायला हवा. वाचकहो यासारखी अनेक उदाहरणे देता येतील. तेव्हा या लेखाच्या निमित्ताने हा भारतीय शास्त्रावरील विश्वास जनमानसात रुजवण्याचा प्रयत्न करते आहे.

आयुर्वेद ही शाश्वत भारतीय वैद्यकप्रणाली आहे. जी योग्य उपचारात्मक तत्त्वांवर आधारित आहे आणि तिचा अनुभवजन्य वापराचा सिद्ध इतिहास आहे. ही जगातील सर्वात जुनी समग्र उपचार प्रणालींपैकी एक आहे. याच भारतीय वैद्यकप्रणालीला पूरक अशी प्रणाली म्हणजे योगप्रणाली.

काळानुसार या दोनही प्रणाली आजही त्यांचे आरोग्यासाठी महत्त्वपूर्ण योगदान सिद्ध करून दाखवत आहेत.

२१ जून २०१५ रोजी जगभरात पहिला आंतरराष्ट्रीय योग दिवस साजरा करण्यात आला. तसेच आयुर्वेद दिवसही साजरा होईल.

आयुर्वेदिक वैद्यक पद्धतीनुसार, निरोगी व्यक्तीमध्ये वात, पित्त, कफ-शारीर दोष आणि सत्त्व, रज, तम-मानसिक गुण हे शरीराची लय, अग्नी (चयापचय/पचन), धातू, शरीरातील पेशींचा स्थिर समतोल त्यांचे पोषण करून इंद्रिये, मन यांचेही प्रत्येक व्यक्तीमध्ये संतुलन ठेवून आरोग्य आणि प्रकृती यात समतोल ठेवून संतुलन साधण्याचा सतत प्रयत्न करत असतात. या समतोलामध्ये असंतुलन उद्भवते, तेव्हा ते रोगास कारणीभूत ठरू शकतात. आयुर्वेदिक औषध प्रणाली तसेच योग प्रणाली हे असंतुलन दूर करण्यासाठी, निरोगी स्थिती परत मिळवण्यासाठी नक्कीच उपयोगी ठरू शकते. प्रयत्न करते. आपण राहतो त्या वातावरणात, ऋतूंमध्ये होणारा बदल, खाल्लेले अन्न, नकारात्मक अनुभव, शारीरिक विषाची उपस्थिती अशा विविध कारणांमुळे तसेच सूक्ष्मजीव किंवा अशुद्धता, अस्वस्थ सवयी आणि भावना या गोष्टींमुळे हा एखाद्या व्यक्तीमध्ये नैसर्गिक संतुलन बिघडून आपण आजारी पडू शकतो. आजारी पडण्याची वारंवार प्रवृत्ती झाली, तर जगण्यातला आनंद, उत्साह कमी होऊ शकतो.

तसे होऊ नये, यासाठी योग आणि आयुर्वेद दोन्ही प्रणालीतील मार्गदर्शक तत्त्वे आपण भारतीयांनी समजावून घेतली पाहिजेत.

शास्त्रीय आयुर्वेद ग्रंथ जसे की, चरक संहिता आणि सुश्रूत संहितामध्ये, साथीच्या रोगांचे वर्णन आहे आणि त्यांचे वर्णन जनपदोद्ध्वंस-जन-पद (म्हणजे समुदाय) + उध्वंस (म्हणजे विनाश), शब्दशः अनुवादित ‘समुदायांचा नाश’ असे केले आहे. हे ग्रंथ जनपदोद्धवासाच्या काळात लोकांना प्रभावित करणाऱ्या रोगांच्या उपचारांच्या संदर्भात विशिष्ट मार्गदर्शक तत्त्वे देतात.

योग हे भारतातील आणखी एक प्राचीन ज्ञान आहे, जे एक अत्यंत गहन विज्ञान आहे. जे एखाद्याला सुसंवादी जीवन जगण्यास मदत करू शकते. योग वसिष्ठ या शास्त्रीय ग्रंथात निरोगी व्यक्तीचे वर्णन केले आहे की, जो शारीरिक रोगांपासून तसेच मनाच्या चुकीच्या स्नेहांपासून मुक्त आहे. योग शरीर-मन-आत्मा या समग्र तत्त्वाशी संबंधित आहे, जे घोषित करते की, मनुष्य स्थूल आणि सूक्ष्म अस्तित्वाच्या पाच आयामांचा अनुभव घेऊ शकतो, ज्याला पंचकोश म्हणतात किंवा अन्नमय (भौतिक शरीर), प्राणमय (ऊर्जा क्षेत्र), मनोमय (मानसिक परिमाण), विज्ञानमय (अंतर्ज्ञानी ज्ञानाशी संबंधित) आणि आनंदमय (आनंदाची पातळी) कोश असा तैत्तिरीय उपनिषदात संदर्भ आहे.

प्राण (सर्व स्थूल आणि सूक्ष्म क्रियांसाठी जबाबदार असलेली जीवनशक्ती) पाचही आवरणांमध्ये व्याप्त आहे आणि त्यांचे पोषण आणि पालनपोषण करते. सर्वांगीण कल्याणासाठी, अस्तित्वाच्या स्थूल आणि सूक्ष्म क्षेत्रामध्ये प्राणाचे योग्य वितरण आणि अभिसरण साध्य करणे हे योगिक पद्धतींचे उद्दिष्ट आहे.

आयुर्वेदात पंचप्राण किंवा पंचवायू (मानवी शरीरातील महत्त्वाच्या जीवन शक्तीची पाच प्रकटीकरणे. पंचप्राण शरीराच्या विविध क्षेत्रांवर आणि विविध शारीरिक, न्युरोलॉजिकल आणि मानसिक क्रियाकलापांवर नियंत्रण ठेवतात. जेव्हा ते सुसंवादीपणे कार्य करतात, तेव्हा ते आरोग्य आणि आरोग्यास प्रोत्साहन देतात या संकल्पनेचे वर्णन करतात.

अशा प्रकारे, आयुर्वेद आणि योग ही दोन्ही शक्तिशाली विज्ञाने आहेत ज्यांचे उद्दिष्ट मानवामध्ये प्राणाचे योग्य मोड्युलेशन करणे आहे आणि जेव्हा एकत्रितपणे प्रशासित केले जाते, तेव्हा ते आरोग्य पुनर्संचयित करण्यासाठी तसेच रोगांचे व्यवस्थापन किंवा बरे करण्यासाठी अत्यंत प्रभावी ठरू शकतात. याविषयी अधिक जाणून घेऊ पुढील लेखात.

leena_rajwade@yahoo.com

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

 

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -