Friday, July 19, 2024
Homeसाप्ताहिकअर्थविश्वGST Invoice Bill : विहित जीएसटी बिल स्वरूप

GST Invoice Bill : विहित जीएसटी बिल स्वरूप

  • अर्थसल्ला : महेश मलुष्टे, चार्टर्ड अकाऊंटंट

आजच्या लेखात जीएसटी कायद्यांतर्गत इनव्हॉइसिंग बाबतची माहिती देण्याचा मी प्रयत्न करणार आहे.

२०१७ च्या केंद्रीय वस्तू आणि सेवा कर कायद्याच्या कलम २(६६) नुसार, कर चलनाचे अचूक स्वरूप समजून घेण्यासाठी, एखाद्याने कलम ३१ चा संदर्भ घेणे आवश्यक आहे. जरी कलम ३१ मध्ये जीएसटी इनव्हॉइस फॉरमॅटसाठी एक सामान्य मार्गदर्शक तत्त्वे सांगितली असली तरी ती तपशीलांमध्ये जात नाही. तथापि, कलम ३१ अधिकृत जीएसटी दस्तऐवज म्हणून पात्र होण्यासाठी अशा इन्व्हॉइसमध्ये आवश्यक असलेल्या आवश्यकता किंवा नोंदी नमूद केल्या आहेत. शिवाय, असे बीजक इलेक्ट्रॉनिक तसेच मॅन्युअल असू शकते.

जीएसटी इनव्हॉइस बिलामध्ये काय समाविष्ट असावे?

अशा बिलामध्ये खालील पॉइंटर्स अनिवार्य लक्षात ठेवणे आवश्यक आहेत :
हे बिल इनपुट वितरकाने जारी केले आहे का, सर्व पुरवणी बिले / पावत्या आहे का, पुरवठादाराने भूतकाळात व्युत्पन्न केलेल्या बिलातील कोणतीही पुनरावृत्ती आहे का?
यावरील नमूद केलेल्या माहितीव्यतिरिक्त, जीएसटी कर चलनात खालील तपशीलदेखील समाविष्ट करणे आवश्यक आहे. बिल जारी करणाऱ्या पुरवठादाराचे जीएसटी.आय.एन, नाव आणि पत्ता आदींचा तपशील असणे आवश्यक आहे.

जारी करण्याची तारीख
१६ अंकांपेक्षा जास्त नसलेला एक अद्वितीय अनुक्रमांक नोंदणीकृत प्राप्तकर्त्यांच्या बाबतीत, या बिलामध्ये प्राप्तकर्त्याचे नाव, जी.एस.टी. आय.एन. आणि पत्तादेखील समाविष्ट असावा. प्रदान केलेल्या सर्व सेवा किंवा वस्तूंचे संपूर्ण वर्णन, एच.एस.एन कोडसह पूर्ण असाव्यात. सवलतीची रक्कम असल्यास ती देखील नमूद असावी. कर रक्कम चलन मूल्यांकन या बिलावर सी.एस.टी, एस.जी.एस.टी. आणि आय.जी.एस.टी. किती दराने आकारले जातात ते नमूद केले पाहिजे.
१०) बिलिंग पत्ता आणि माहिती.
११) शिपिंग पत्ता आणि माहिती.
१२) रिव्हर्स चार्ज किंवा फॉरवर्ड चार्ज.
१३) कर बिल जारीकर्ता किंवा अधिकृत प्रतिनिधीची स्वाक्षरी.

जीएसटी बिल कधी जारी करावे?
वस्तू पाठवल्याबरोबर किंवा सेवा प्रदान केल्याबरोबर जीएसटी बिल तयार करणे काही प्रकरणांमध्ये कठीण होऊ शकते. अशा प्रकारे, बाबी सुलभ करण्यासाठी, भारत सरकारने पुरवठादारांनी पाळण्यासाठी एक सामान्य वेळ मर्यादा आखून दिली आहे.

वस्तूबाबत
वस्तू पुरवठादारांनी असे बीजक उत्पादित केलेल्या उत्पादनांच्या पाठवण्याच्या तारखेला किंवा त्यापूर्वी काढणे आवश्यक आहे. सी.जी.एस.टी. कायदा, २०१७ च्या कलम २(९६) अंतर्गत माल पाठवण्याचा अर्थ दोन गोष्टींपैकी एक असू शकतो. प्राप्तकर्त्याला डिलिव्हरीसाठी माल पाठवला किंवा प्राप्तकर्त्याद्वारे किंवा प्राप्तकर्त्याच्या वतीने कार्य करणाऱ्या अधिकृत व्यक्तीद्वारे पुरवठादाराकडून गोळा केलेला माल.

वस्तूच्या सतत पुरवठ्याबाबत
जर इन्व्हॉइस एखाद्या प्राप्तकर्त्याशी संबंधित असेल ज्याच्याशी पुरवठादार सतत व्यवसायाचा क्रम ठेवतो, तर नंतरचे खाते विवरण तयार होण्यापूर्वी किंवा पेमेंट प्राप्त होण्यापूर्वी जीएसटी अंतर्गत बिल जारी करू शकते.

सेवेच्या बाबतीत
सादर केलेल्या सेवांवरील बिलाच्या बाबतीत, विचाराधीन सेवा प्रदान केल्यापासून ३० दिवसांच्या आत ते जारी करणे आवश्यक आहे. जीएसटी कायद्यानुसार वरील गोष्टीचा विचार करून बिल करणे व वेळेत बिल करणे आवश्यक असते.

Mahesh.malushte @gmail.com

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

 

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -