Sunday, July 21, 2024
Homeसाप्ताहिककोलाज“आयुर्वेद” एक शाश्वत प्रणाली

“आयुर्वेद” एक शाश्वत प्रणाली

  • हेल्थ केअर: डॉ. लीना राजवाडे

डब्ल्यूएचओने पारंपरिक औषध रणनीती २०१४-२०२३ विकसित केली आहे, जेणेकरून पारंपरिक औषध प्रणालीला आरोग्य-सेवा प्रणालीमध्ये समजावून घेऊन त्यातील विशिष्ट प्रक्रियांचा वापर करून शाश्वत उपाययोजना कृतीशील, सक्षम स्वरूपात तयार होऊ शकेल. डब्ल्यूएचओने पारंपरिक आणि पुरक औषधांमध्ये भारतीय वैद्यक त्यातही आयुर्वेद यात महत्त्वाची भूमिका बजावेल, असा विश्वास व्यक्त केला आहे.

आयुर्वेद या भारतीय वैद्यकशास्त्राचे सर्वांगीण विज्ञान, शतकानुशतके प्रचलित आहे आणि शारीरिक आणि मानसिक आरोग्याची प्राप्ती तसेच या शरीराचे आरोग्य राखताना, आरोग्याच्या आध्यात्मिक पैलूवर जोर देणाऱ्या तात्विक पार्श्वभूमीसह जागतिक स्तरावर वैज्ञानिक समुदायांचे आणि वैद्यकीय बंधुत्वाचे पारंपरिक शास्त्र म्हणून लक्षही वेधून घेत आहे. आयुर्वेद लोक आणि निसर्ग यांच्यातील नातेसंबंध समृद्ध करून शाश्वततेच्या दृष्टिकोनातून रोग प्रतिबंध आणि आरोग्य संवर्धनावर भर देतो. शाश्वततेच्या केंद्रस्थानी, आयुर्वेद, आरोग्य सेवेची एक प्राचीन समग्र प्रणाली म्हणून, नैसर्गिक संसाधने, पर्यावरणशास्त्र आणि मानवाशी त्यांच्या सुसंगततेबद्दल खूप विस्ताराने विश्लेषण करतो. भारताने आपल्या समृद्ध परंपरा आणि विविधतेसह त्याचा स्वदेशी दृष्टिकोन, सर्वसमावेशक विचारसरणी आणि जीवनशैलीसह, जागतिक आव्हानांसाठी उपाय प्रदान करण्याचा निर्धार केलेला आहे. योग जसा जगात प्रसिद्ध होऊ लागला आहे, तसाच आरोग्यपूर्ण, शाश्वत विकास, सर्व वयोगटातील सर्वांसाठी आरोग्य आणि कल्याण सुनिश्चित करण्यासाठी, डब्ल्यूएचओच्या मिशनमध्ये आयुर्वेद, पारंपरिक औषध प्रणालीच्या भूमिकेत महत्त्वपूर्ण, प्रभावी भूमिका बजावू शकेल.

सर्वांसाठी आरोग्य आणि कल्याण सुनिश्चित करण्यासाठी आयुर्वेद अलीकडच्या काळात, कोविड-१९ साथीच्या आजारामुळे जगाने गंभीर आरोग्य संकटे पाहिली आहेत. आयुर्वेद प्रतिबंधात्मक, उपचारात्मक आणि पुनर्वसन पद्धतींद्वारे शरीर मजबूत करून चांगले आरोग्य राखण्याच्या कल्पनेवर जोर देते. प्राणघातक COVID-१९ विषाणूने ग्रस्त रुग्णांना मदत करण्यासाठी आयुर्वेदिक तत्त्वांचा वापर करून रोग प्रतिकारशक्ती आणि स्वत:ची काळजी वाढवण्यासाठी मार्गदर्शक तत्त्वे आणि शिफारसींचा संच वेळोवेळी उपलब्ध करून दिला आहे. बरे झाल्यानंतर कोविड-१९ रुग्णांच्या मोठ्या प्रमाणात दीर्घकालीन सिक्वेलचे उदयोन्मुख पुरावे लक्षात घेता, कोविड-१९ संसर्गादरम्यान आणि नंतर समाज आणि लोकांच्या आरोग्यासाठी सतत धोका असतो. आयुष मंत्रालयाने मार्गदर्शक तत्त्वांचा एक संच जारी केला आहे, “कोविड-१९ आणि दीर्घ कोविड-१९ दरम्यान लोकांसाठी सर्वांगीण आरोग्य आणि कल्याण प्रतिबंधात्मक उपाय आणि काळजी याविषयी आयुष जीवन आणि आरोग्याच्या विविध आयामांना संबोधित करते आहे.लोकसंख्या वाढ आणि दीर्घ आयुर्मानामुळे NCDs मुळे होणाऱ्या मृत्यूंची एकूण संख्या वाढली आहे. NCDs (हृदय आणि फुप्फुसाचे आजार, स्ट्रोक, कर्करोग आणि मधुमेह) आजारावरील उपचारांमध्ये गुंतवणूक करण्याऐवजी आरोग्य-सेवा प्रदान करण्यासाठी सक्रिय आणि निरोगीपणाच्या धोरणांची वाढती गरज वेगवान आणि लक्ष वेधून घेत आहे. आयुर्वेद हे holistic approach असणारे शास्त्र आहे. निरोगी जीवन जगण्यासाठी दिनचर्या (दैनंदिन पथ्य), ऋतुचर्या (हंगामी पथ्य), सदवृत्त (चांगले आचरण आणि वर्तन) या तत्त्वांचे पालन केले पाहिजे. आचार रसायन (कायदा, संहिता, आचार आणि वर्तन जे मनोवैज्ञानिक आजारांना प्रतिबंधित करते). आयुर्वेदाचे हे विशेष योगदान एनसीडी टाळण्यासाठी वापरले जाऊ शकते. ·

  • आरोग्य आणि पोषण यांचा जवळचा संबंध आहे. आयुर्वेदाने आरोग्य आणि रोगामध्ये आहार आणि पोषणाचे महत्त्व मान्य केले आहे.

आयुर्वेदाने पेशीस्तरावर पोषण संकल्पनांची सखोल शास्त्रीय माहिती दिली आहे. आयुर्न्यूट्रिजेनोमिकची आयुर्वेद-प्रेरित उदयोन्मुख शाखा ही एखाद्याच्या अनुवांशिक मेकअपसाठी उपयुक्त वैयक्तिक कार्यात्मक खाद्यपदार्थ आणि न्यूट्रास्युटिकल्स विकसित करण्यासाठी न्यूट्रिजेनोमिक्स संशोधनाच्या क्षेत्रातील एक नवीन संकल्पना आहे.

  • कुपोषण आणि संबंधित विकारांच्या प्रतिबंध आणि व्यवस्थापनासाठी आयुर्वेद तत्त्वांचा योग्य वापर

आयुर्वेद तत्त्वांचा योग्य वापर करण्यासाठी कुपोषणाविरुद्धच्या लढ्यात कुपोषणमुक्त भारतासाठी आयुष आहार सल्लागार नावाचा एक सर्वसमावेशक दस्तऐवज देखील जारी केला आहे. ज्यात सामान्य आहार सल्लागार, गर्भवती महिलांसाठी आहारविषयक शिफारसी, स्तनदा मातांसाठी आहारविषयक सूचना, मुलांसाठी आहार योजना आखणी केली आहे. त्याची योग्य अंमलबजावणी झाली पाहिजे.

  • वृक्ष आयुर्वेद – वनस्पती राज्याच्या आरोग्यासाठी समर्पित शाखा, निसर्ग आणि सेंद्रिय शेतीच्या तत्त्वांवर आधारित सर्वात प्राचीन कृषी आणि वनीकरण पद्धतींपैकी एक आहे, ज्यामध्ये पौष्टिक गुणधर्म, बियाणे जतन, पूर्व उपचार, पोषण यांचा समावेश आहे. रोपे, रोपांची देखभाल, कापणीनंतरची प्रक्रिया आणि साठवण. आयुर्वेदाच्या टिकाऊपणाच्या आदर्शांनुसार, त्याच्या औषधांमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या औषधी वनस्पती त्यांच्या विकासासाठी आणि संग्रहासाठी विशिष्ट नियमांचे पालन करून नैतिक कृषी पद्धती वापरून वाढवल्या पाहिजेत. औषधी वनस्पतींच्या उत्पादनांचा व्यापार यात आयुर्वेद क्षेत्राने अभूतपूर्व वाढ अनुभवली आहे, विशेषत: खाद्य उद्योगात, ज्याने करिअरच्या नवीन आणि उज्ज्वल संधी निर्माण केल्या आहेत. शाळेतील लहान मुलांना आयुर्वेद ज्ञानाचा हा महत्त्वाचा पैलू शिकवला जाणे आवश्यक आहे.

आयुर्वेद आणि योगाचे प्राथमिक ज्ञान शालेय अभ्यासक्रमात समाविष्ट करण्यासाठी विविध धोरणे आणि प्रयत्न केले जात आहेत. आयुर्वेदाच्या व्यापक प्रतिबंधात्मक आणि उपचारात्मक दृष्टिकोनाविषयी माहितीचा प्रभावी प्रसार आवश्यक आहे आणि जागतिक स्तरावर आयुर्वेदाच्या सुलभतेबद्दल जागरूकता वाढवण्यासाठी धोरणांच्या विकासासाठी मूर्त पावले उचलणे आवश्यक आहे.“वसुधैव कुटुंबकम” ही मानसिकता ज्या देशाची आहे, त्याच्याच मुशीतील या आयुर्वेदाचे भविष्यात नक्कीच योगदान महत्त्वपूर्ण ठरेल, यात शंका नाही. त्यासाठी गरज आहे ती सर्वांच्या कल्याणासाठी व्यावहारिक जागतिक उपाय शोधण्याची आणि आयुर्वेदाच्या योगदानावर प्रकाश टाकून, भारताच्या परंपरेवर आधारित, शाश्वत आणि पर्यावरणास अनुकूल जीवनशैलीला प्रोत्साहन देण्याची.

(leena_rajwade@yahoo.com)

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -