Thursday, July 18, 2024
Homeताज्या घडामोडीनाटोकडून शस्त्रास्त्र पुरवठ्यामुळे तिसऱ्या महायुद्धाचा धोका वाढला!

नाटोकडून शस्त्रास्त्र पुरवठ्यामुळे तिसऱ्या महायुद्धाचा धोका वाढला!

पोलंड : रशियाबरोबरच्या युद्धात युक्रेनला साथ देणारा नाटो आता शस्त्रास्त्रांच्या माध्यमातून लढाईत उतरताना दिसून येत आहे. आतापर्यंत नाटो देशांनी या युद्धात सक्रीय सहभागापासून स्वत:ला दूर ठेवले होते. पण आता पोलंडने युक्रेनला ४ मिग-२९ लढाऊ विमाने देण्याची घोषणा केली आहे. युक्रेनशी युद्ध पुकारणारा पोलंड हा नाटोचा पहिला देश आहे. ही विमाने लवकरच युक्रेनकडे सुपूर्द केली जातील, असे पोलंडचे राष्ट्राध्यक्ष आंद्रेज डूडा यांनी सांगितले आहे.

आतापर्यंत मिग-२९ विमाने पोलंडच्या आकाशाचे रक्षण करत आहेत. आता ही लढाऊ विमानेही युक्रेनला देण्याचा निर्णय आम्ही घेतला आहे, असे डूडा म्हणाले.

पोलंडच्या या घोषणेनंतर आता युक्रेनला शस्त्रास्त्रांचा पुरवठा करण्यासाठी नाटोच्या इतर देशांवरही दबाव वाढला आहे. आतापर्यंत नाटोचे इतर देश युक्रेनला पाठिंबा देत होते, पण त्यांनी उघडपणे शस्त्रास्त्रांचा पुरवठा करण्यापासून स्वत:ला दूर ठेवले आहे. अशा तऱ्हेने पोलंडच्या वाटेवर इतर देश पुढे सरकले तर युद्धाचे संकट अधिक गडद होऊ शकते.

झेक प्रजासत्ताकानेही पोलंडसह युक्रेनला पाठिंबा देण्याचे वचन दिले आहे. पोलंड हा एकमेव युरोपीय देश आहे जो युक्रेन युद्धापूर्वीपासून रशियावर आक्रमक आहे. पोलंडमध्ये राजकीय वर्गाचा एक मोठा वर्ग आहे जो रशियाकडे शीतयुद्धाच्या दृष्टिकोनातून पाहतो. व्लादिमीर पुतिनही पोलंडला त्यांच्या धोरणांच्या विरोधात पाहत आहेत.

दरम्यान, पोलंडच्या निर्णयाचा परिणाम न होण्याचे संकेत अमेरिकेने दिले असले तरी युक्रेनला लढाऊ विमाने देण्याचा पोलंडचा निर्णय हा त्यांचा सार्वभौम निर्णय असल्याचे अमेरिकेचे म्हणणे आहे. यामुळे अमेरिकेच्या मतावर परिणाम होणार नाही.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -