Friday, July 19, 2024
Homeताज्या घडामोडीसर्वोच्च न्यायालयाला मिळाले पाच नवीन न्यायाधीश!

सर्वोच्च न्यायालयाला मिळाले पाच नवीन न्यायाधीश!

नवी दिल्ली : सर्वोच्च न्यायालयातील पाच न्यायमूर्तींचा शपथविधी आज पार पडला. सरन्यायाधीश डी. वाय. चंद्रचूड यांनी त्यांना शपथ दिली. या पाच जणांमध्ये राजस्थान उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश पंकज मित्तल, पाटणा उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश संजय करोल, मणिपूर उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश पीव्ही संजय कुमार, पाटणा उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश अहसानुद्दीन अमानुल्ला आणि अलाहाबाद उच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती मनोज मिश्रा यांचा समावेश आहे.

मोदी सरकारकडून सर्वोच्च न्यायालयातील पाच न्यायमूर्तींच्या नियुक्तीला अखेर हिरवा कंदील मिळाला. कायदे मंत्री किरण रिजीजू यांनी सातत्याने सर्वोच्च न्यायालयाच्या कॉलेजियमवरून वादग्रस्त वक्तव्यं केली होती. किरण रिजीजू यांच्या वक्तव्यांच्या मालिकेमुळे केंद्र सरकार आणि सर्वोच्च न्यायालयामध्ये चांगलाच वादाचा सामना रंगला होता. अखेर या सर्व प्रकरणाला पूर्णविराम मिळून पाच न्यायमूर्तींचा आज शपथविधी पार पडला.

न्यायमूर्ती पंकज मित्तल

पंकज मित्तल यांचे मूळ कॅडर अलाहाबाद उच्च न्यायालय आहे. सरन्यायाधीश पंकज मित्तल यांनी 1985 मध्ये अलाहाबाद उच्च न्यायालयात प्रॅक्टिस सुरू केली. त्यानंतर त्यांनी उत्तर प्रदेश गृहनिर्माण आणि विकास मंडळाचे स्थायी वकील म्हणून काम केले. 1990 ते फेब्रुवारी 2006 दरम्यान ते डॉ बीआर आंबेडकर विद्यापीठ, आग्राचे स्थायी समुपदेशक होते. न्यायमूर्ती मित्तल यांची 7 जुलै 2006 रोजी अलाहाबाद उच्च न्यायालयाचे अतिरिक्त न्यायाधीश म्हणून पदोन्नती झाली. 2 जुलै 2008 रोजी त्यांनी कायमस्वरूपी न्यायाधीश म्हणून शपथ घेतली. त्यांनी 4 जानेवारी 2021 रोजी जम्मू आणि काश्मीर केंद्रशासित प्रदेश आणि लडाख या केंद्रशासित प्रदेशासाठी सामान्य उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश म्हणून शपथ घेतली.

न्यायमूर्ती संजय करोल

आज शपथ घेणारे दुसरे वरिष्ठ न्यायाधीश न्यायमूर्ती करोल आहेत, ज्यांचे मूळ उच्च न्यायालयाचे कॅडर हिमाचल प्रदेश आहे. पदोन्नतीच्या वेळी ते पाटणा उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश होते. न्यायमूर्ती करोल यांचा जन्म 23 ऑगस्ट 1961 रोजी झाला. न्यायमूर्ती करोल यांनी उच्च न्यायालयासह विविध न्यायालयात प्रॅक्टिस केली. राज्यघटना, कर आकारणी, कॉर्पोरेट, फौजदारी आणि दिवाणी या विषयांमध्ये त्यांना निपुणता आहे. 1999 मध्ये त्यांची वरिष्ठ वकील म्हणून नियुक्ती करण्यात आली.

न्यायमूर्ती करोल हे 1998 ते 2003 पर्यंत हिमाचल प्रदेशचे महाधिवक्ता देखील होते आणि 8 मार्च 2007 रोजी हिमाचल प्रदेश उच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश म्हणून त्यांची उन्नती झाली. त्यांची 25 एप्रिल 2017 पासून न्यायालयाचे प्रभारी मुख्य न्यायाधीश म्हणून नियुक्ती करण्यात आली. त्यांची 9 नोव्हेंबर 2018 रोजी त्रिपुरा उच्च न्यायालय आणि 11 नोव्हेंबर 2019 रोजी पाटणा उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश म्हणून नियुक्ती करण्यात आली.

न्यायमूर्ती पीव्ही संजय कुमार

न्यायमूर्ती कुमार हे मूळ तेलंगणा उच्च न्यायालयाशी संबंधित आहेत. पाच न्यायाधीशांच्या यादीत ते तिसरे आहेत आणि गेल्या वर्षी 13 डिसेंबर रोजी कॉलेजियमने शिफारस केली. नंतर केंद्राने मान्यता दिली तेव्हा ते मणिपूर उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश झाले. त्यांचा जन्म 14 ऑगस्ट 1963 रोजी झाला. हैदराबादच्या निजाम कॉलेजमधून त्यांनी वाणिज्य शाखेत पदवी संपादन केली आणि 1988 मध्ये दिल्ली विद्यापीठातून एलएलबी पदवी प्राप्त केली.

न्यायमूर्ती कुमार यांनी ऑगस्ट 1988 मध्ये आंध्र प्रदेशच्या बार कौन्सिलचे सदस्य म्हणून नावनोंदणी केली आणि 2000 ते 2003 पर्यंत आंध्र प्रदेश उच्च न्यायालयात सरकारी वकील म्हणून काम केले. 8 ऑगस्ट 2008 रोजी त्यांची आंध्र प्रदेश उच्च न्यायालयाचे अतिरिक्त न्यायाधीश म्हणून खंडपीठात वाढ झाली आणि 20 जानेवारी 2010 रोजी त्यांनी न्यायालयाचे कायम न्यायाधीश म्हणून पदभार स्वीकारला. न्यायमूर्ती कुमार यांनी 14 ऑक्टोबर 2019 रोजी पंजाब आणि हरियाणा उच्च न्यायालयाचे न्यायाधीश म्हणून कार्यभार स्वीकारला. त्यांनी 14 फेब्रुवारी 2021 रोजी मणिपूर उच्च न्यायालयाचे मुख्य न्यायाधीश म्हणून शपथ घेतली.

न्यायमूर्ती अहसानुद्दीन अमानुल्ला

पाटणा उच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती अमानुल्ला हे सर्वोच्च न्यायालयात नियुक्त झालेले चौथे न्यायाधीश आहेत. त्यांचा जन्म 11 मे 1963 रोजी झाला. 27 सप्टेंबर 1991 रोजी त्यांनी बिहार राज्य बार कौन्सिलमध्ये नावनोंदणी केली आणि मार्च 2006 ते ऑगस्ट 2010 पर्यंत ते राज्य सरकारचे स्थायी वकील होते. पाटणा उच्च न्यायालयात ते सरकारी वकील होते. 20 जून 2011 रोजी त्याच कोर्टात न्यायाधीश म्हणून त्यांची बढती झाली. 10 ऑक्टोबर 2021 रोजी त्यांची आंध्र प्रदेश उच्च न्यायालयात आणि 20 जून 2022 रोजी पाटणा उच्च न्यायालयात बदली करण्यात आली.

न्यायमूर्ती मनोज मिश्रा

न्यायमूर्ती मिश्रा यांचा जन्म 2 जून 1965 रोजी झाला. त्यांनी 12 डिसेंबर 1988 रोजी वकील म्हणून नावनोंदणी केली आणि 21 नोव्हेंबर 2011 रोजी अलाहाबाद उच्च न्यायालयाचे अतिरिक्त न्यायाधीश म्हणून त्यांची नियुक्ती झाली. त्यांनी 6 ऑगस्ट 2013 रोजी स्थायी न्यायाधीश म्हणून पदाची शपथ घेतली.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -