Sunday, July 14, 2024
Homeसाप्ताहिकमजेत मस्त तंदुरुस्तआता कोरोनापेक्षाही भयंकर 'या' रोगापासून सावधान!

आता कोरोनापेक्षाही भयंकर ‘या’ रोगापासून सावधान!

दक्षिण कोरियामध्ये ‘मेंदू खाणाऱ्या अमिबा’मुळे पहिला मृत्यू

कोरिया : दक्षिण कोरियामध्ये नायग्रेलिया फॉउलरीपासून (Naegleria Fowleri) संसर्ग होऊन मृत्यू झाल्याची पहिली घटना समोर आली आहे. याला सामान्यतः ‘मेंदू खाणारा अमिबा’ (Brain-Eating Amoeba) असे संबोधले जाते. या आजारात मानवाच्या मेंदूच्या पेशींचा हळूहळू नाश होतो.

गेल्या दोन वर्षांपासून जगासह देशभरात कोरोना व्हायरसने धुमाकूळ घातला आहे. अजुनही संपूर्ण जग कोरोनाच्या धास्तीखाली जगत आहे. अशातच आता आणखी एका नव्या व्हायरसने जगाची धास्ती वाढवली आहे.

कोरिया रोग नियंत्रण आणि प्रतिबंध एजन्सी (केडीसीए) ने सांगितले की, ज्याचा मेंदू अमिबाने खाल्ला तो माणूस चार महिने थायलंडमध्ये घालवल्यानंतर १० डिसेंबर रोजी दक्षिण कोरियाला परतला होता आणि २१ डिसेंबर रोजी दुर्मिळ संसर्गामुळे त्याचा मृत्यू झाला.

दक्षिण कोरियामध्ये या आजारामुळे झालेला हा पहिला संसर्ग आहे. हे पहिल्यांदा १९३७ मध्ये युनायटेड स्टेट्समध्ये नोंदवले गेले. नायग्रेलिया फॉउलरी हा एक अमिबा आहे जो सामान्यतः जगभरातील उबदार गोड्या पाण्यातील तलाव, नद्या, कालवे आणि तलावांमध्ये आढळतो. अमीबा नाकातून श्वास घेतो तेव्हा शरीरात जातो आणि मेंदूपर्यंत पोहोचून ऊतींचा नाश करतो. हा संसर्ग जवळजवळ नेहमीच प्राणघातक असतो. या अमिबाची प्रतिकृती जलद आहे, याचा अर्थ ते स्वतःची प्रतिकृती फार लवकर तयार करते.

केडीसीएने म्हटले आहे की, नेग्लेरिया फौलेरी हा संसर्ग रोग नाही. मात्र, स्थानिक रहिवाशांना हा रोग पसरलेल्या भागात जाण्यापासून परावृत्त करणे आणि रोग पसरलेल्या भागांत प्रवास करणे टाळण्यास सांगणे गरजेचे आहे.

अमेरिका, भारत आणि थायलंडसह जगभरात २०१८ पर्यंत नायग्रेलिया फॉउलरीचे एकूण ३८१ प्रकरणे नोंदवली गेली आहेत.

जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला नेग्लेरिया फौलेरीची लागण होते तेव्हा सुरुवातीला डोकेदुखी, ताप, मळमळ आणि उलट्या यांसारखी लक्षणे दिसतात. अर्थात हा एक दुर्मिळ संसर्ग आहे, परंतु त्याचा मृत्यू दर सुमारे ९७ टक्के आहे.

केडीसीएने म्हटले आहे की नेग्लेरिया फॉऊलेरीचा मानव-ते-मानव प्रसार होण्याची शक्यता कमी आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -