Monday, July 22, 2024
Homeमहत्वाची बातमीEknath Shinde : कोकणच्या विकासासाठी सरकार प्रयत्नशील 

Eknath Shinde : कोकणच्या विकासासाठी सरकार प्रयत्नशील 

स्वराज्यभूमी कोकण महोत्सवाच्या उद्घाटनप्रसंगी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचे प्रतिपादन

मुंबई (वार्ताहर) : मुंबई-नागपूर समृद्धी महामार्गाप्रमाणे मुंबई-सिंधुदुर्ग ग्रीनफिल्ड रोड सरकारच्या विचाराधीन आहे. कोकण विकासापासून वंचित राहू नये, कोकणातल्या तरुणांना कोकणातच रोजगार मिळावा, यासाठी सरकार प्रयत्नशील राहील, असे प्रतिपादन मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे (Eknath Shinde) यांनी केले. कोकण भूमी प्रतिष्ठान या संस्थेतर्फे ६ ते ९ डिसेंबर रोजी गोरेगाव येथील नेस्को संकुलात आयोजित करण्यात आलेल्या स्वराज्य कोकण महोत्सवाच्या उद्घाटन प्रसंगी ते बोलत होते.

मंगळवारपासून “स्वराज्यभूमी कोकण महोत्सवाला” सुरुवात झालीअसून मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या हस्ते महोत्सवाचे उद्घाटन झाले असून या कार्यक्रमात आमदार प्रवीण दरेकर (संयोजक), आमदार प्रसाद लाड (स्वागताध्यक्ष), शालेय शिक्षणमंत्री दीपक केसरकर, आमदार संजय शिरसाट, आमदार कालिदास कोळंबकर, माजी गृहराज्यमंत्री कृपाशंकर सिंग, मा. रघू आंग्रे (कानोरे आंग्रे यांचे वंशज), राजू निवाळकर, परशुराम गंगावळे यांनी उपस्थित दर्शवली.

उद्घाटन समारंभात मुख्यमंत्री शिंदे यांनी सांगितले की, “स्वराज्यभूमी कोकण महोत्सवात आल्याचा मला आनंद आहे. कोकण भूमी प्रतिष्ठानच्या वतीने गेल्या अनेक वर्षांपासून या महोत्सवाचे आयोजन करण्यात येत आहे. असे कार्यक्रम होणे ही काळाची गरज असून, कोकण भूमी प्रतिष्ठान या भागाच्या विकासासाठी जोरदार प्रयत्न करत आहे. आमच्याकडे अनेक विकास योजना आहेत, ज्यांचा फायदा कृषी, पर्यटन, मत्स्य उद्योगांना होईल. त्यामुळे तरुणांचे कोकणात स्थलांतर होण्यास मदत होईल आणि उद्योगांमध्ये रोजगाराच्या संधी उपलब्ध होतील.

उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, “स्वराज्यभूमी कोकण महोत्सव” या उत्सवाचे नाव योग्य आहे. कारण भारतीय स्वातंत्र्य लढ्यातील कोकण विभागाचे योगदान आपल्याला चांगले माहीत आहे आणि मी सर्व ऐतिहासिक स्वातंत्र्यसैनिकांना नमन करतो. खरा कोकण ज्वलंत कला आणि संस्कृतीसह प्रदर्शनात आहे. कोकण विभागाचा विकास आणि उन्नती ही या कार्यक्रमाची मुख्य कल्पना आहे. हवामान किंवा इतर कारणांमुळे भेडसावणाऱ्या समस्यांवर उपाय शोधण्यासाठी या प्रदेशातील अनेक समविचारी दूरदर्शी एकत्र आले आहेत. आम्ही या प्रदेशाच्या विकासासाठी आलो आहोत आणि या प्रदेशात शेती, आंबा लागवड, मत्स्यपालन, पर्यटन आणि इतर अनेक क्षेत्रात रोजगार आणि व्यवसायाच्या संधी निर्माण करण्यात मदत करतो.

स्वागताध्यक्ष प्रसाद लाड म्हणाले, आम्ही ऐतिहासिक व्यक्तींचा सन्मान करण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे. प्रदेशाच्या भल्यासाठी सर्व राजकीय पक्षांना एकत्र आणण्यासाठी मी खूप मेहनत घेतली आहे. प्रदेश समृद्ध करण्यासाठी रस्त्यांचा विकास, धरणे बांधणे, पर्यटन, महिला उद्योजक आणि बरेच काही महत्त्वाचे आहे.

प्रवीण दरेकर म्हणाले की, मी संजय यादवराव आणि प्रसाद लाड यांचेही अभिनंदन करतो ज्यांनी हा इम्प फेस्टिव्हल सुरू करण्यासाठी पुढाकार घेतला. स्वातंत्र्यसैनिकांपासून ते नगदी पिकांपर्यंत कोकण प्रदेशाने आपल्याला बरेच काही दिले आहे. प्रदेशाला परत देण्याची आणि प्रदेशाच्या विकास आणि प्रगतीसाठी मदत करण्याची ही वेळ आहे. स्वराज्य भूमी कोकण महोत्सवाने गेली १५ वर्षे अथक परिश्रम करून शेतकरी आणि उद्योजकांना समस्या मांडण्यासाठी आवाज दिला आहे.

या महोत्सवाच्या निमित्ताने स्वराज्यभूमी कोकण हा ब्रँड लाँच करण्यात आला. स्वराज्य कोकण महोत्सवात विविध विषयांवरील ६ परिषदांचे आयोजन करण्यात आले आहे. कोकणातील ७५ उद्योजकांना यावेळी गौरविण्यात येणार आहे. ६ डिसेंबर ते ९ डिसेंबर या कालावधीत आयोजित करण्यात आलेल्या या महोत्सवासाठी एक लाख अभ्यागत येतील, अशी अपेक्षा आहे. कोकणावर प्रेम करणाऱ्या सर्वांनी या महोत्सवास उपस्थित राहावे, असे आवाहन आयोजक संजय यादवराव यांनी केले आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -