Saturday, July 13, 2024
Homeदेशpaying guest : पेइंग गेस्टमध्ये राहणाऱ्या तरुणांना मानसिक समस्या

paying guest : पेइंग गेस्टमध्ये राहणाऱ्या तरुणांना मानसिक समस्या

अभ्यासात बाब समोर

नवी दिल्ली (वृत्तसंस्था) : पेइंग गेस्टमध्ये (paying guest) राहणाऱ्या तरुणांना सामान्य लोकांपेक्षा मानसिक समस्या आणि अंमली पदार्थांच्या व्यसनाधीनतेचा धोका अधिक असतो. कर्नाटकच्या बंगळुरू येथील नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑफ मेंटल हेल्थ अँड न्यूरोसायन्सच्या वतीने नुकत्याच केलेल्या अभ्यासात ही बाब समोर आली आहे.

यामध्ये १८ ते २९ वयोगटातील ३१५ जणांचा समावेश केला होता. ४५ वेगवेगळ्या पेइंग गेस्ट हाऊसमध्ये राहणाऱ्या तरुणांचा या अभ्यासात समावेश करण्यात आला होता.

यापैकी, १० टक्के लोक नैराश्याने त्रस्त होते, तर १४ टक्के लोकांमध्ये चिंता दिसून आली. त्याच वेळी, २०१५-१६ च्या राष्ट्रीय मानसिक आरोग्य सर्वेक्षणानुसार, देशातील २.८ टक्के लोक नैराश्याने आणि ३.५ टक्के लोक चिंतेने त्रस्त होते. म्हणजेच पेइंग गेस्टमध्ये राहणाऱ्या तरुणांमध्ये नैराश्य आणि चिंतेचे प्रमाण सामान्य लोकांच्या तुलनेत चौपट जास्त आहे.

जेव्हा एखाद्या व्यक्तीला उदासीनतेची लक्षणे जसे की दुःख, स्वारस्य कमी होणे, आत्महत्येचे विचार, निद्रानाश इत्यादी दोन आठवडे किंवा त्याहून अधिक काळ अनुभवतात, तेव्हा त्याला मेजर डिप्रेसिव एपिसोड म्हणतात. दुसरीकडे, जनरलाइज्ड एंग्जाइटी डिसऑर्डरमध्ये, एखादी व्यक्ती बऱ्याच काळासाठी दैनंदिन कामांबद्दल चिंतीत राहते, ज्यामुळे त्याच्या आयुष्यावर परिणाम होतो.

National Park : गुजरातमधील सिंहाची जोडी बोरिवलीच्या उद्यानात दाखल

या दोन्ही स्थितींमध्ये, एखाद्या व्यक्तीला पुरेसे उपचार आवश्यक असतात. अभ्यासात, नैराश्याने ग्रस्त ७२ टक्के तरुण आणि ५९ टक्के चिंताग्रस्त तरुण डॉक्टरांची मदत घेत नव्हते. अनेक तरुणांना या समस्यांची माहितीही नव्हती. काहीशा संकोचामुळे डॉक्टरांकडे गेले नाहीत.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -