Wednesday, July 17, 2024
Homeदेशचीन दोन वर्षांनंतर भारतीय विद्यार्थ्यांना देणार व्हिसा

चीन दोन वर्षांनंतर भारतीय विद्यार्थ्यांना देणार व्हिसा

कोविड निर्बंधांमुळे २३ हजारांहून अधिक विद्यार्थी मायदेशी

नवी दिल्ली (वृत्तसंस्था) : दोन वर्षांहून अधिक काळानंतर, चीनने सोमवारी कोविड निर्बंधांमुळे अडकलेल्या शेकडो भारतीय विद्यार्थ्यांना व्हिसा देण्याची योजना जाहीर केली. याशिवाय भारतीयांसाठी बिझनेस व्हिसासह विविध श्रेणींसाठी व्हिसा देण्याची योजनाही जाहीर करण्यात आली.

चीनच्या परराष्ट्र मंत्रालयातील आशियाई व्यवहार विभागातील समुपदेशक जी रोंग यांनी ट्विट केले की, ‘भारतीय विद्यार्थ्यांचे मनःपूर्वक अभिनंदन ! तुमचा संयम सार्थ ठरला. चीनमध्ये आपले स्वागत आहे!’

या संदर्भात, चिनी दूतावासाने विद्यार्थी, व्यापारी आणि चीनमध्ये काम करणाऱ्यांच्या कुटुंबीयांसाठी व्हिसा सुरू करण्याच्या सविस्तर घोषणेचा हवाला दिला. एक्सवन व्हिसा, घोषणेनुसार, उच्च शैक्षणिक शिक्षणासाठी दीर्घ कालावधीसाठी चीनमध्ये जाऊ इच्छिणाऱ्या विद्यार्थ्यांना जारी केला जाईल. नवीन विद्यार्थ्यांव्यतिरिक्त, यामध्ये चीनमध्ये परत जाऊन शिक्षण सुरू ठेवणाऱ्या विद्यार्थ्यांचा समावेश आहे.

कोविड व्हिसा निर्बंधांमुळे २३ हजारांहून अधिक भारतीय विद्यार्थी मायदेशी परतले. त्यापैकी बहुतांश वैद्यकीय विद्यार्थी आहेत. चीनने त्यांच्या अभ्यासासाठी तत्काळ परत येऊ इच्छिणाऱ्यांची नावे मागितली होती आणि त्यानंतर भारताने शंभर विद्यार्थ्यांची यादी सादर केली होती. श्रीलंका, पाकिस्तान, रशिया आणि इतर अनेक देशांतील काही विद्यार्थी अलिकडच्या आठवड्यात चार्टर्ड फ्लाइटने चीनला पोहोचले आहेत.

दिल्लीतील चिनी दूतावासाच्या वेबसाईटवर प्रसिद्ध करण्यात आलेल्या एका घोषणेमध्ये असे म्हटले आहे की, नवीन विद्यार्थ्यांना तसेच कोविड व्हिसा निर्बंधांमुळे चीनमध्ये प्रवास करू न शकलेल्या जुन्या विद्यार्थ्यांना विद्यार्थी व्हिसा जारी केला जाईल. अधिकृत सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, एक हजाराहून अधिक भारतीय विद्यार्थ्यांनी आपले शिक्षण सुरू ठेवण्याची इच्छा व्यक्त केली आहे.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -