Wednesday, July 24, 2024
Homeमहामुंबईम.रे.च्या स्थानकांवर दिव्यांगजनांसाठी सुविधा

म.रे.च्या स्थानकांवर दिव्यांगजनांसाठी सुविधा

लोकमान्य टिळक टर्मिनस आणि ठाणे स्थानकांवर ब्रेल साइनेज

मुंबई (वार्ताहर) : मध्य रेल्वे ही आपल्या असंख्य प्रवाशांना आणि विशेषत: दिव्यांगजनांना सुरक्षित आणि आरामदायी प्रवास देण्यासाठी कटिबद्ध आहे. आपल्या रेल्वे स्थानकांवर दिव्यांगजनांना अनुकूल सुविधा पुरविण्यात मध्य रेल्वे नेहमीच आघाडीवर असते. दृष्टिहीन प्रवाशांच्या फायद्यासाठी स्टेशन मास्टरचे कार्यालय, स्वच्छतागृहे, बुकिंग कार्यालये, लिफ्ट इ. दर्शवणारी ब्रेलमधील चिन्हे तसेच ब्रेल लिपीमध्ये दिशानिर्देशांसह स्थानकाचा नकाशा लोकमान्य टिळक टर्मिनस आणि ठाणे स्थानकावर प्रदान करण्यात आला आहे. छत्रपती शिवाजी महाराज टर्मिनस, मुंबई (उपनगरीय आणि लांब अंतरावर) ही सुविधा आधीच उपलब्ध आहे.

दृष्टिहीन प्रवाशांसाठी सर्व प्लॅटफॉर्मच्या काठावर चेकर टाइल्ससह मार्गदर्शक मार्ग/पथ तयार करण्यात आला आहे. या शिवाय दिव्यांगजन कोच कोठे येतो हे दर्शविणाऱ्या प्लॅटफॉर्मवर चेकर्ड टाइल्स देखील टाकण्यात आल्या आहेत आणि सर्व उपनगरीय स्थानकांवर दिव्यांगजन कोचचे स्थान ओळखण्यासाठी बीपरसह चिन्हे देखील प्रदान करण्यात आली आहेत.

दिव्यांगजन प्रवाशांना सहज प्रवेश/बाहेर पडण्यासाठी सर्व उपनगरीय स्थानकांवर (बेट प्लॅटफॉर्म वगळता) रॅम्प प्रदान केले आहेत. सर्व उपनगरीय स्थानकांवर स्टेनलेस स्टील रेलिंगसह एस्केलेटर आणि एफओबी देखील प्रदान केले आहेत. सुलभ आंतर-प्लॅटफॉर्म हस्तांतरण सुलभ करण्यासाठी, उपनगरीय स्थानकांमध्ये लिफ्ट प्रदान केल्या गेल्या आहेत आणि योग्य वेळी आणखी अधिक स्थापित केल्या जातील.

तिकिटांचे बुकिंग सुलभ करण्यासाठी, सर्व उपनगरीय स्थानकांवर कमी उंचीचे बुकिंग काउंटर प्रदान करण्यात आले आहेत. या शिवाय दिव्यांगजन प्रवाशांना तिकीट बुकिंगसाठी सुविधा देणाऱ्यांच्या सेवांचाही लाभ घेता येईल. सर्व उपनगरीय स्थानकांवर दिव्यांगजन अनुकूल शौचालये आणि कमी उंचीच्या पिण्याच्या पाण्याचे नळ उपलब्ध करून देण्यात आले आहेत.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -