Tuesday, July 16, 2024
Homeक्रीडाट्रान्सजेंडर जलतरणपटूंना महिला एलिट स्पर्धेत नो एन्ट्री

ट्रान्सजेंडर जलतरणपटूंना महिला एलिट स्पर्धेत नो एन्ट्री

फिनाने लागू केले कठोर नियम

लंडन (वृत्तसंस्था) : जलतरणाची जागतिक प्रशासकीय संस्था फिनाने महिला वर्गात ट्रान्सजेंडर जलतरणपटूंना सामील होण्याबाबत कठोर नियम लागू केले आहेत. कोणत्याही ट्रान्सजेंडर जलतरणपटूला महिलांच्या आंतरराष्ट्रीय एलिट स्पर्धेत भाग घेता येणार नाही. सर्व प्रकारच्या जलतरणपटूंना सहभागी होता येईल असा खुला प्रवर्ग तयार करण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. फिनाच्या या निर्णयानंतर अमेरिकेच्या लिया थॉमस सारख्या जलतरणपटूला जागतिक चॅम्पियनशिपसारख्या मोठ्या स्पर्धेत सहभागी होता येणार नाही.

या वर्षी, थॉमस ही जलतरणात चॅम्पियन बनणारी पहिली ट्रान्सजेंडर महिला ठरली. थॉमस सुरुवातीला तीन वर्षे पुरुष गटात स्पर्धा करत होता. यानंतर ती महिला गटात सामील झाली आणि अनेक विक्रम केले. त्याबद्दल अनेक वाद झाले. यानंतर जलतरण आणि खेळातील श्रेणीबद्दल बरीच चर्चा झाली. महिलांच्या श्रेणीत ट्रान्सजेंडरचा समावेश केल्यामुळे महिलांना समान संधी मिळत नाही, असा अनेकांचा समज होता.

फिनाचा नवीन नियम फक्त जागतिक चॅम्पियनशिप सारख्या स्पर्धांसाठी आहे, ज्या फिना स्वतः आयोजित करते. जेथे फिना जलतरणपटूंचे पात्रता निकष ठरवते. याचा ऑलिम्पिकमधील ट्रान्सजेंडर खेळाडूंच्या सहभागावर आणि महिलांच्या गटातील जागतिक विक्रमावरही परिणाम होईल. तथापि, फिनाच्या नवीन नियमांचे पालन राष्ट्रीय स्तरावर किंवा स्थानिक स्तरावर आवश्यक असणार नाही.

राष्ट्रीय महासंघ त्यांच्या स्पर्धांमध्ये त्यांचे स्वतःचे प्रमाण ठरवू शकतात. नवा नियम केवळ महिलांच्या गटात सहभागी होणाऱ्या ट्रान्सजेंडर जलतरणपटूंसाठी आहे. पुरुष गटात सहभागी होणारे ट्रान्सजेंडर पूर्वीप्रमाणेच सर्व स्पर्धांमध्ये सहभागी होऊ शकतील. त्याच वेळी, एक खुला वर्ग देखील तयार केला जाईल, ज्यामध्ये सर्व प्रकारचे जलतरणपटू सहभागी होऊ शकतील.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -