Wednesday, July 17, 2024
Homeदेशदोन वर्षांत ४६६ एनजीओंना परदेशी निधी परवान्याचे नूतनीकरण नाकारले

दोन वर्षांत ४६६ एनजीओंना परदेशी निधी परवान्याचे नूतनीकरण नाकारले

गृह मंत्रालयाची माहिती

नवी दिल्ली (वृत्तसंस्था) : मागील दोन वर्षांपासून (२०२०) जवळपास ४६६ स्वयंसेवी संस्थांनी (एनजीओ) फॉरेन कंट्रिब्युशन रेग्युलेशन अॅक्ट अंतर्गत (परदेशी निधी) परवान्यांचे नूतनीकरण नाकारल्याची माहिती केंद्रीय गृह मंत्रालयाने मंगळवारी संसदेत सांगितले. या एनजीओंनी कायद्यातील पात्रता निकषांची पूर्तता केली नाही, त्यामुळे हे पाऊल उचलल्याचं मंत्रालयाने सांगितले.

२०२० मध्ये १००, २०२१ मध्ये ३४१ आणि या वर्षात आतापर्यंत २५ एनजीओंना परवाना नुतनीकरणासाठी नकार देण्यात आला आहे. एफसीआरए परवान्याच्या नूतनीकरणासाठी ऑक्सफॅम इंडियाचा अर्ज डिसेंबर २०२१ मध्ये नाकारण्यात आला. युनायटेड किंगडमने भारताकडे नकार दिला आहे. परवाना नूतनीकरणासाठी अर्ज न केल्यामुळे केंद्राने ५,७८९ संस्थांना एफसीआरए कक्षेतून काढून टाकले आहे. हे एनजीओ आता परकीय निधी प्राप्त करू शकणार नाही.

कागदपत्रांची छाननी करून १७९ संस्थांचे परवाने कायद्याचे उल्लंघन केल्याप्रकरणी रद्द करण्यात आले. अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, यापैकी अनेक संस्थांनी त्यांच्या परवान्यांच्या नूतनीकरणासाठी अर्ज दाखल केले आहेत, परंतु निर्णय प्रलंबित आहेत. या अर्जांवर निर्णय घेण्यासाठी सरकारने गेल्या आठवड्यात ३० जूनपर्यंत मुदत वाढवली आहे. २०२१ मध्ये ३४१ प्रकरणांमध्ये परवान्यांचे नूतनीकरण करण्यास नकार देण्यात आला होता. सुमारे सहा हजार ऑड ऑर्गनायझेशनना ३१ डिसेंबरपर्यंत नूतनीकरण करण्यास नकार देण्यात आला होता.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -