Tuesday, July 23, 2024
Homeदेशचार कोटी बनावट रेशन कार्ड लाभार्थी : पंतप्रधान मोदी

चार कोटी बनावट रेशन कार्ड लाभार्थी : पंतप्रधान मोदी

भोपाळ (हिं.स.) : यापूर्वी सार्वजनिक वितरण प्रणाली अंतर्गत (पीडीएस) गरीबांना दिले जाणारे रेशन लुबाडले जात असे. सुमारे ४ कोटी बनावट लोकांच्या नोंदी कागदोपत्री होत्या. परंतु, आमच्या सरकारने अशा प्रकारच्या बनावट लाभार्थींना रेशन कार्डातून वगळल्याचे प्रतिपादन पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी केले. मध्यप्रदेशच्या भोपाळ येथे प्रधानमंत्री आवास योजना (ग्रामीण) अंतर्गत मध्य प्रदेशातील ५.२१ लाख लाभार्थ्यांचा ‘गृह प्रवेश’ आयोजित करण्यासाठी डिजिटल माध्यमातून आयोजित कार्यक्रमात पंतप्रधान मोदी बोलत होते.

या राज्यस्तरीय कार्यक्रमात मध्य प्रदेशचे मुख्यमंत्री शिवराज सिंह चौहान छतरपूर जिल्ह्यातून सहभागी झाले होते. यापूर्वीच्या सरकारच्या काळात पीडीएसमध्ये हेराफेरी झाल्याचा आरोप करताना पंतप्रधान म्हणाले की, हे लोक सरकारमध्ये असताना त्यांनी गरिबांचे रेशन लुटण्यासाठी आपल्या ४ कोटी बनावट लोकांना कागदावर पोस्ट केले होते. जी नावे कधीच जन्माला आली नाहीत. या ४ कोटी बनावट लोकांच्या नावावर शिधा उचलला गेला, बाजारात विकला गेला आणि त्यांचे पैसे या लोकांच्या काळ्या खात्यात वर्ग केले गेले.परंतु, २०१४ मध्ये सरकार सत्तेवर आल्यापासून, आमच्या सरकारने या बनावट नावांचा शोध सुरू केला आणि त्यांना रेशनच्या यादीतून काढून टाकले जेणेकरून गरिबांना त्यांचे हक्क मिळू शकतील. प्रधान अंतर्गत मंत्री आवास योजना, गावांमध्ये बांधलेली सुमारे साडेपाच लाख घरे ही केवळ एक आकृती नसून देशातील सशक्त गरीबांची ओळख असल्याचे पंतप्रधानांनी सांगितले.

गरिबांना पक्के घर देण्याची ही मोहीम केवळ सरकारी योजना नाही. गाव आणि गरिबांना आत्मविश्वास देण्याची ही कटिबद्धता असल्याचे पंतप्रधान म्हणाले. गरिबांना गरिबीतून बाहेर येण्यासाठी धैर्य देण्याची ही पहिली पायरी आहे. प्रधानमंत्री आवास योजनेंतर्गत देशात आतापर्यंत २.५ कोटी घरे बांधण्यात आली आहेत, ज्यामध्ये ग्रामीण भागात बांधलेल्या दोन कोटी घरांचा समावेश आहे. प्रधानमंत्री आवास योजनेंतर्गत बांधण्यात आलेल्या घरांपैकी सुमारे २ कोटी घरे महिलांच्या मालकीची आहेत. या मालकीच्या माध्यमातून घरातील इतर आर्थिक निर्णयांमध्ये महिलांचा सहभागही मजबूत झाल्याचे पंतप्रधान म्हणाले. तसेच महिलांच्या समस्यांवर मात करण्यासाठी सरकारने प्रत्येक घरात पाणी पोहोचवण्याचाही पुढाकार घेतला आहे. ते म्हणाले की, या योजनेंतर्गत गेल्या अडीच वर्षांत देशभरातील ६ कोटींहून अधिक कुटुंबांना शुद्ध पिण्याच्या पाण्याची जोडणी मिळाल्याचे त्यांनी स्पष्ट केले

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -