Saturday, July 20, 2024
Homeसाप्ताहिककोलाजसूक्ष्म, लघू आणि मध्यम उद्योगांचे सशक्तीकरण

सूक्ष्म, लघू आणि मध्यम उद्योगांचे सशक्तीकरण

कोकणी बाणा : सतीश पाटणकर

एमएसएमई सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योगांचे प्रतिनिधित्व करते. भारतासारख्या विकसनशील देशात एमएसएमई व्यवसाय हा अर्थव्यवस्थेचा पाया आहे. एमएसएमई क्षेत्रातील भारताच्या एकूण औद्योगिक रोजगाराच्या ४५ टक्के, भारताच्या एकूण निर्यातीपैकी निम्मे आणि देशातील सर्व यांत्रिकी युनिटपैकी ९५ टक्के, आणि या उद्योगांमध्ये ६ हजारपेक्षा जास्त वस्तू तयार केल्या आहेत (msm.gov.in नुसार) ही वस्तुस्थिती आहे की जेव्हा हे व्यवसाय विकसित होतात तेव्हा राष्ट्राची अर्थव्यवस्था सर्वांमध्ये विकसित होते आणि यशस्वी होतात. या उपक्रमांना लघु उद्योग किंवा एसएसआय देखील म्हटले जाते.

कंपनी उत्पादन मध्ये आहे की सेवा लाईन याची पर्वा न करता, एमएसएमई कायद्याद्वारे या दोन्ही क्षेत्रांची नोंदणी मिळविली जाऊ शकते. ही नोंदणी अद्याप शासनाद्वारे बंधनकारक केलेली नाही.परंतु एखाद्याच्या व्यवसायाचे नोंदणी करुन घेणे या फायद्याचे आहे कारण त्यात कर आकारणी, व्यवसाय स्थापित करणे,पतसुविधा,कर्जे इत्यादींविषयी खूप फायदा होतो.२ ऑक्टोबर, २००6  रोजी एमएसएमई कार्यरत झाला. सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योगांमध्ये स्पर्धात्मक भावना आणण्यासाठी, प्रोत्साहनासाठी आणि गांभीर्य वाढवण्यासाठी याची स्थापना केली गेली.सध्याची एमएसएमई व्यवस्था वनस्पती आणि हार्डवेअर किंवा उपकरणे यांच्या स्वारस्यावर अवलंबून आहे. अशा प्रकारे, एमएसएमई फायदे मिळवण्यासाठी, एमएसएमईंना त्यांची गुंतवणूक कमी मर्यादेपर्यन्त मर्यादित ठेवणे आवश्यक होते.

भारत अभियान (एबीए), विधिमंडळाने एमएसएमई वर्गीकरण मध्ये सुधारित आणि उद्योजक आणि वार्षिक उलाढाल या दोन्ही घटकांच्या एकत्रित केले. त्याचप्रमाणे, एमएसएमई व्याख्येच्या अंतर्गत उत्पादन आणि सेवा क्षेत्रातील फरक काढला गेला आहे. या मुळे क्षेत्रांमध्ये समानता येईल. नवीन निकषात असे म्हटले आहे की, एक कोटीपेक्षा कमी गुंतवणूक आणि ५ कोटींपेक्षा कमी उलाढाल असलेल्या कंपन्या सूक्ष्म  असतील. १० कोटी पर्यंत गुंतवणूक असणारे आणि ५० कोटींपेक्षा कमी उलाढाल हे लघु उद्योग मानले जातील आणि ५० कोटी पर्यंत गुंतवणूक असणारे आणि २५० कोटी पर्यंतची उलाढाल मध्यम उद्योगांची असेल.

तंत्रज्ञान आणि गुणवत्ता श्रेणी सुधारणा योजना-या योजनेत नोंदणी केल्यास सूक्ष्म, लघु आणि मध्यम उद्योगांना उत्पादन आणि उत्पादन खर्च कमी करण्यासाठी आणि स्वच्छ विकास घटकांचा अवलंब करण्यासाठी युनिट्स एकत्रित करण्यासाठी ऊर्जा कार्यक्षम तंत्रज्ञान (ईईटी) वापरण्यास मदत होईल.

क्रेडिट लिंक्ड कॅपिटल सबसिडी योजना-या योजनेंतर्गत उद्योजकांना त्यांच्या जुन्या व जुन्या यंत्रणा पुरविण्यासाठी नवीन तंत्रज्ञान देण्यात आले आहे. व्यवसायाला पुन्हा निर्माण  करण्यासाठी पुष्कळ पैसे दिले गेले आहेत आणि त्यांचा व्यवसाय करण्यासाठी अधिक चांगले साधन आहे. हे सूक्ष्म, लघु व मध्यम उद्योग या अनुदानासाठी सरळ सरळ बँकांकडे जाऊ शकतात.

उष्मायन-हे शोधकर्ते आणि सर्जनशील नवप्रवर्तकांना त्यांच्या नवीन विचार  निर्माण  किंवा उत्पादनांच्या अंमलबजावणी मदत करते. ही योजना ‘बिझिनेस इनक्यूबेटर’ स्थापित करण्यासाठी पैशाशी संबंधित मदत देते. ही योजना महत्त्वपूर्ण विचार, योजना, गोष्टी इत्यादींसाठी प्रगती करते.

तक्रार निगरानी प्रणाली-या योजनेंतर्गत नोंदणी करणे फायदेशीर आहे कारण यामुळे उद्योजकांच्या व्यवसायातील तक्रारींना मदत होते. यामध्ये उद्योजक त्यांच्या तक्रारींची स्थिती तपासू शकतात, निकालावर खूष नाहीत अशा परिस्थितीत ते पुन्हा तक्रार  करू शकतात.
(लेखक मुख्यमंत्र्यांचे माजी माहिती अधिकारी आहेत)

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -