Tuesday, July 16, 2024
Homeदेशजम्मू-काश्मीरमध्ये ३१ वर्षांत १,७२४ नागरिक ठार

जम्मू-काश्मीरमध्ये ३१ वर्षांत १,७२४ नागरिक ठार

त्यापैकी काश्मिरी पंडितांची संख्या ८९

श्रीनगर (हिं.स.): काश्मीरमध्ये गेल्या ३१ वर्षांत दहशतवाद्यांच्या हल्ल्यात १,७२४ नागरिक मारले गेले. त्यापैकी ८९ काश्मिरी पंडित होते आणि उर्वरित मुस्लिमांसह इतर धर्माचे लोक होते, श्रीनगर जिल्हा पोलिस मुख्यालयाने गेल्या महिन्यात हरियाणास्थित कार्यकर्त्याने दाखल केलेल्या एका आरटीआय विनंती फाइलला उत्तर देताना सांगितले.

गेल्या काही महिन्यांत श्रीनगरसह जम्मू आणि काश्मिरच्या काही भागांमध्ये नागरी हत्येच्या लाटेनंतर ही माहिती समोर आली आहे, ज्यामध्ये काश्मिरी पंडित तसेच मुस्लिमांसह इतर समुदायातील अनेकांना आणि केंद्रशासित प्रदेशाबाहेरील लोकांना गोळ्या घालून ठार मारण्यात आले. सरकारने या महिन्यात या हत्येमुळे अल्पसंख्याक समुदायांमध्ये भीती निर्माण झाल्याचा आरोप नाकारला होता. ११५ काश्मिरी पंडित कुटुंबे, बहुतेक महिला आणि मुले, जम्मूला स्थलांतरित झाली होती, असे आरोपात म्हटले आहे.

आणखी उपलब्ध माहितीनुसार, १.५४ लाख लोकांपैकी ८८ टक्के लोक किंवा १.३५ लाख लोक, ज्यांनी १९९० पासून वाढत्या हिंसाचार आणि तणावाच्या पार्श्वभूमीवर खोऱ्यातून पलायन केले ते काश्मिरी पंडित होते. उर्वरित १८ हजार ७३५ मुस्लिम होते. आरटीआय प्रतिसादात काश्मिरी पंडितांचे पुनर्वसन किंवा पुनर्वसन झालेल्या संख्येचे तपशील वगळण्यात आले आहेत, असा आरोपही आरटीआय कार्यकर्त्याने केला आहे.

२०१७ ते २०२१ या कालावधीत (३० नोव्हेंबरपर्यंत) जम्मू काश्मीरमध्ये दरवर्षी ३७ ते ४० नागरिकांची हत्या झाल्याची माहिती केंद्रीय गृहराज्यमंत्री नित्यानंद राय यांनी काल राज्यसभेत दिली.

Get latest Marathi News, Maharashtra News and Latest Mumbai News from Politics, Sports, Entertainment, Business and local news from Mumbai and All cities of Maharashtra

RELATED ARTICLES
- Advertisment -

Most Popular

- Advertisment -